Thư mục

Hỗ trợ kỹ thuật

  • (Hotline:
    - (04) 66 745 632
    - 0982 124 899
    Email: hotro@violet.vn
    )

Thống kê

  • truy cập   (chi tiết)
    trong hôm nay
  • lượt xem
    trong hôm nay
  • thành viên
  • Chào mừng quý vị đến với Thư viện Bài giảng điện tử.

    Quý vị chưa đăng nhập hoặc chưa đăng ký làm thành viên, vì vậy chưa thể tải được các tư liệu của Thư viện về máy tính của mình.
    Nếu đã đăng ký rồi, quý vị có thể đăng nhập ở ngay ô bên phải.

    toán 13/1

    (Tài liệu chưa được thẩm định)
    Nguồn:
    Người gửi: Nguyễn Thị Lộc
    Ngày gửi: 17h:41' 08-11-2012
    Dung lượng: 386.5 KB
    Số lượt tải: 36
    Số lượt thích: 0 người
    PHÒNG GD-ĐT QUẬN THANH KHÊ
    TRƯỜNG TIỂU HỌC ĐINH BỘ LĨNH
    CHÀO MỪNG
    QUÝ THẦY CÔ GIÁO
    NĂM HỌC: 2008-2009
    TOÁN
    Bài 1: Đặt tính rồi tính
    375,86
    29,05
    404,91
    +
    80,475
    26,827
    53,648
    -
    48,16
    3,4
    19264
    14448
    163,744
    x
    Bài 2: Tính nhẩm
    a) 78,29 x 10 =
    78,29 x 0,1 =

    b) 265,307 x 100 =
    265,307 x 0,01 =

    c) 0,68 x 10 =
    0,68 x 0,1 =
    782,9
    7,829

    26530,7
    2,65307

    6,8
    0,068
    Bài 4a: Tính rồi so sánh giá trị của (a + b) x c và a x c + b x c
    Bài 4a: Tính rồi so sánh giá trị của (a + b) x c và a x c + b x c
    Nhận xét:
    (a + b) x c = a x c + b x c
    (2,4 + 3,8) x 1,2 = 6,2 x 1,2 = 7,44
    2,4 x 1,2 + 3,8 x 1,2 = 2,88x4,56 = 7,44
    (6,5 + 2,7) x 0,8 = 9,2 x 0,8 = 7,36
    6,5 x 0,8 + 2,7 x 0,8 = 5,2 x 2,16 = 7,36
    KẾT LUẬN
    Khi có một tổng các số thập phân nhân với một số thập phân, ta có thể lấy từng số hạng của tổng nhân với số đó rồi cộng các kết quả lại với nhau.
    Bài 4b: Tính bằng cách thuận tiện nhất.
    9,3 x 6,7 + 9,3 x 3,3
    = 9,3 x (6,7 + 3,3)
    = 9,3 x 10
    = 93

    7,8 x 0,35 + 0,35 x 2,2
    = 0,35 x (7,8 + 2,2)
    = 0,35 x 10
    = 3,5
    Bài 3: Mua 5kg đường phải trả 38 500 đồng. Hỏi mua 3,5kg đường cùng loại phải trả ít nhất bao nhiêu tiền?
    Giải
    Số tiền phải trả ít hơn
    Số tiền 5kg đường
    Số tiền 3,5kg đường
    Số tiền 1kg đường
    38500 : 5
    3,5
    Giá tiền mua 1kg đường là: 38 500 : 5 = 7 700(đồng)
    Số tiền phải trả để mua 3,5kg đường là: 7 700 x 3,5 = 26 950(đồng)
    Mua 3,5kg đường phải trả ít hơn mua 5kg đường số tiền là: 38 500 – 26 950 = 11 550(đồng)
    Đáp số: 11 550đồng
    Giải
    Trò chơi
    Bàn tay em
    2,16 x 1000 = 2160
    2,16 x 0,01 = 21600
    2,16 x 0,001 = 0,00216
    21,6 x 100 = 2160
    4,16 x 100 = 416
    4,16 x 0,001 = 416
    4,16 x 0,01 = 0,0416
    41,6 x 10 = 416
    4,16 x 3,7 + 3,7 x 5,84 > 3,7 x 10
    4,16 x 3,7 + 3,7 x 5,84 = 3,7 x 10
    DẶN DÒ
    Ôn tập:
    Luyện tập nhân số thập phân
    Các tính chất của phép nhân
    Chuẩn bị bài:
    Luyện tập chung ( trang 62)
    PHÒNG GD-ĐT QUẬN THANH KHÊ
    TRƯỜNG TIỂU HỌC ĐINH BỘ LĨNH
    Giáo viên: Nguyễn Thị Lộc
    CHÀO TẠM BIỆT
    QUÝ THẦY CÔ GIÁO
     
    Gửi ý kiến
    print