Tìm kiếm Bài giảng
Một số dạng bài toán đã học

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: Sưu tầm
Người gửi: Nguyễn Thị Hạnh
Ngày gửi: 19h:29' 05-05-2021
Dung lượng: 389.5 KB
Số lượt tải: 240
Nguồn: Sưu tầm
Người gửi: Nguyễn Thị Hạnh
Ngày gửi: 19h:29' 05-05-2021
Dung lượng: 389.5 KB
Số lượt tải: 240
Số lượt thích:
0 người
TRƯỜNG TIỂU HỌC TRI THỦY
TOÁN 5
MỘT SỐ DẠNG BÀI TOÁN ĐÃ HỌC
(TRANG 170)
1.Một người đi xe đạp trong 3 giờ, giờ thứ nhất đi được 12 km, giờ thứ hai đi được 18 km, giờ thứ ba đi được quãng đường bằng nửa quãng đường đi trong hai giờ đầu. Hỏi trung bình mỗi giờ người đó đi được bao nhiêu km ?
12km
18km
?
?
Giờ thứ 3
Giờ thứ 1 và 2
Bài giải
Giờ thứ ba người đó đi được quãng đường là:
(12 + 18 ) : 2 = 15 (km)
Trung bình mỗi giờ người đó đi được là:
(12 + 18 + 15) : 3 = 15 (km)
Đáp số :15 km
2. Một mảnh đất hình chữ nhật có chu vi 120m. Chiều dài hơn chiều rộng 10m. Tính diện tích mảnh đất đó.
Dài
Rộng
10 m
120m : 2
Đáp số : 875 m2
Nửa chu vi hình chữ nhật là:
120 : 2 = 60 (m)
Chiều dài mảnh đất hình chữ nhật là :
(60 + 10 ) : 2 = 35 (m)
Chiều rộng mảnh đất hình chữ nhật là :
Diện tích mảnh đất hình chữ nhật là :
35 x 25 = 875 (m2).
35 - 10 = 25 (m)
3. Một khối kim loại có thể tích 3,2cm3 cân nặng 22,4 gam. Hỏi một khối kim loại cùng chất có thể tích 4,5 cm3 cân nặng bao nhiêu gam ?
3,2 cm3 22,4 g
1 cm3 …? g
1cm3 kim loại nặng là:
22,4 : 3,2 = 7 (g)
4,5 cm3 kim loại cân nặng là:
7 x 4,5 = 31,5 (g)
Đáp số: 31,5 gam
Giảm 3,2 lần
Giảm 3,2 lần
(hoặc: 22,4 : 3,2 x 4,5 = 31,5 g)
Bài sau:
LUYỆN TẬP
CHÚC CÁC EM HỌC TỐT. HẸN GẶP LẠI CÁC EM TRONG NHỮNG GIỜ HỌC SAU!
TOÁN 5
MỘT SỐ DẠNG BÀI TOÁN ĐÃ HỌC
(TRANG 170)
1.Một người đi xe đạp trong 3 giờ, giờ thứ nhất đi được 12 km, giờ thứ hai đi được 18 km, giờ thứ ba đi được quãng đường bằng nửa quãng đường đi trong hai giờ đầu. Hỏi trung bình mỗi giờ người đó đi được bao nhiêu km ?
12km
18km
?
?
Giờ thứ 3
Giờ thứ 1 và 2
Bài giải
Giờ thứ ba người đó đi được quãng đường là:
(12 + 18 ) : 2 = 15 (km)
Trung bình mỗi giờ người đó đi được là:
(12 + 18 + 15) : 3 = 15 (km)
Đáp số :15 km
2. Một mảnh đất hình chữ nhật có chu vi 120m. Chiều dài hơn chiều rộng 10m. Tính diện tích mảnh đất đó.
Dài
Rộng
10 m
120m : 2
Đáp số : 875 m2
Nửa chu vi hình chữ nhật là:
120 : 2 = 60 (m)
Chiều dài mảnh đất hình chữ nhật là :
(60 + 10 ) : 2 = 35 (m)
Chiều rộng mảnh đất hình chữ nhật là :
Diện tích mảnh đất hình chữ nhật là :
35 x 25 = 875 (m2).
35 - 10 = 25 (m)
3. Một khối kim loại có thể tích 3,2cm3 cân nặng 22,4 gam. Hỏi một khối kim loại cùng chất có thể tích 4,5 cm3 cân nặng bao nhiêu gam ?
3,2 cm3 22,4 g
1 cm3 …? g
1cm3 kim loại nặng là:
22,4 : 3,2 = 7 (g)
4,5 cm3 kim loại cân nặng là:
7 x 4,5 = 31,5 (g)
Đáp số: 31,5 gam
Giảm 3,2 lần
Giảm 3,2 lần
(hoặc: 22,4 : 3,2 x 4,5 = 31,5 g)
Bài sau:
LUYỆN TẬP
CHÚC CÁC EM HỌC TỐT. HẸN GẶP LẠI CÁC EM TRONG NHỮNG GIỜ HỌC SAU!
 








Các ý kiến mới nhất