Tìm kiếm Bài giảng
Giải toán về tỉ số phần trăm (tiếp theo)

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Lệ Huyền
Ngày gửi: 20h:59' 04-09-2021
Dung lượng: 279.5 KB
Số lượt tải: 19
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Lệ Huyền
Ngày gửi: 20h:59' 04-09-2021
Dung lượng: 279.5 KB
Số lượt tải: 19
Số lượt thích:
0 người
a) Ví dụ: Số học sinh nữ của một trường là 420 em và chiếm 52,5% số học sinh toàn trường. Hỏi trường đó có bao nhiêu học sinh?
52,5% số học sinh toàn trường là 420 em.
1% số học sinh toàn trường là:
420 :52,5 = 8 (học sinh)
Số học sinh của toàn trường hay 100% số học sinh toàn trường là:
8 x 100 = 800 (học sinh)
Hai bước tính trên có thể viết gộp thành :
420 : 52,5 x 100 = 800
hoặc: 420 x 100 : 52,5 = 800
Muốn tìm một số biết 52,5% của nó là 420, ta có thể lấy 420 chia cho 52,5 rồi nhân với 100 hoặc lấy 420 nhân 100 rồi chia cho 52,5.
b) Bài toán: Năm vừa qua một nhà máy chế tạo được 1590 ô tô. Tính ra nhà máy đã đạt 120% kế hoạch. Hỏi theo kế hoạch nhà máy dự định sản xuất bao nhiêu ô tô?
Bài giải
Số ô tô nhà máy dự định sản xuất là:
1590 x 100 : 120 = 1325 (ô tô)
Đáp số: 1325 ô tô
a) Ví dụ: Số học sinh nữ của một trường là 420 em và chiếm 52,5% số học sinh toàn trường. Hỏi trường đó có bao nhiêu học sinh?
52,5% số học sinh toàn trường là 420 em.
1% số học sinh toàn trường là: 420 :52,5 = 8 (học sinh)
Số học sinh của toàn trường hay 100% số học sinh toàn trường là:
8 x 100 = 800 (học sinh)
Hai bước tính trên có thể viết gộp thành :
420 : 52,5 x 100 = 800 hoặc 420 x 100 : 52,5 = 800
Muốn tìm một số biết 52,5% của nó là 420, ta có thể lấy 420 chia cho 52,5 rồi nhân với 100 hoặc lấy 420 nhân 100 rồi chia cho 52,5.
b) Bài toán: Năm vừa qua một nhà máy chế tạo được 1590 ô tô. Tính ra nhà máy đã đạt 120% kế hoạch. Hỏi theo kế hoạch nhà máy dự định sản xuất bao nhiêu ô tô?
Bài giải
Số ô tô nhà máy dự định sản xuất là:
1590 x 100 : 120 = 1325 (ô tô)
Đáp số: 1325 ô tô
Bài 1. Số học sinh khá giỏi của Trường Vạn Thịnh là 552 em, chiếm 92% số học sinh toàn trường. Hỏi Trường Vạn Thịnh có bao nhiêu học sinh?
Bài giải
Số học sinh trường Vạn Thịnh có là:
552 : 92 x100 = 600 ( học sinh)
Đáp số: 600 học sinh
Bài 2. Kiểm tra sản phẩm của một xưởng may, người ta thấy có 732 sản phẩm đạt chuẩn, chiếm 91,5% tổng số sản phẩm. Tính tổng số sản phẩm.
Bài giải
Tổng số sản phẩm của xưởng may là:
732 : 91,5 x 100 = 800 ( sản phẩm)
Đáp số: 800 sản phẩm
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 1: Một lớp học có 32 học sinh, trong đó số học sinh 10 tuổi chiếm 75%,còn lại là học sinh 11 tuổi. Tính số học sinh 11 tuổi của lớp học đó?
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Cách 1: bài giải
Số học sinh 10 tuổi là:
32x75:100=24(học sinh)
số học sinh 11 tuổi là:
32-24=8(học sinh)
Đáp số: 8 học sinh
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Cách 2: Bài giải
So với số học sinh cả lớp thì số học sinh 11 tuổi bằng: 100%-75%=25%
Số học sinh 11 tuổi là:
32x25:100=8(học sinh)
Đáp số:8 học sinh
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 2:Lãi suất tiết kiệm là 0,5% một tháng. Một người gửi tiết kiệm 5.000.000 đồng. Hỏi sau một tháng cả số tiền gửi và số tiền lãi là bao nhiêu?
bài giải
Tiền lãi sau 1 tháng là:
5.000.000x0,5:100=25.000(đồng)
Cả tiền gửi và tiền lãi sau 1 tháng là:
5.000.000+25.000=5.025.000(đồng)
Đáp số: 5.025.000 đồng
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 3:Một xưởng may đã dùng hết 345m vải để may quần áo, trong đó số vải may quần chiếm 40%.Hỏi số vải may áo là bao nhiêu mét?
bài giải
Số vải để may quần là:
345x40:100=138(m)
Số vải để may áo là:
345-138=207(m)
Đáp số: 207 m vải.
Chọn câu trả lời đúng
25x18:100=?
4,5
5,65
2,50
trò chơi:
tiết học đến đây là kết thúc
chào các em !
52,5% số học sinh toàn trường là 420 em.
1% số học sinh toàn trường là:
420 :52,5 = 8 (học sinh)
Số học sinh của toàn trường hay 100% số học sinh toàn trường là:
8 x 100 = 800 (học sinh)
Hai bước tính trên có thể viết gộp thành :
420 : 52,5 x 100 = 800
hoặc: 420 x 100 : 52,5 = 800
Muốn tìm một số biết 52,5% của nó là 420, ta có thể lấy 420 chia cho 52,5 rồi nhân với 100 hoặc lấy 420 nhân 100 rồi chia cho 52,5.
b) Bài toán: Năm vừa qua một nhà máy chế tạo được 1590 ô tô. Tính ra nhà máy đã đạt 120% kế hoạch. Hỏi theo kế hoạch nhà máy dự định sản xuất bao nhiêu ô tô?
Bài giải
Số ô tô nhà máy dự định sản xuất là:
1590 x 100 : 120 = 1325 (ô tô)
Đáp số: 1325 ô tô
a) Ví dụ: Số học sinh nữ của một trường là 420 em và chiếm 52,5% số học sinh toàn trường. Hỏi trường đó có bao nhiêu học sinh?
52,5% số học sinh toàn trường là 420 em.
1% số học sinh toàn trường là: 420 :52,5 = 8 (học sinh)
Số học sinh của toàn trường hay 100% số học sinh toàn trường là:
8 x 100 = 800 (học sinh)
Hai bước tính trên có thể viết gộp thành :
420 : 52,5 x 100 = 800 hoặc 420 x 100 : 52,5 = 800
Muốn tìm một số biết 52,5% của nó là 420, ta có thể lấy 420 chia cho 52,5 rồi nhân với 100 hoặc lấy 420 nhân 100 rồi chia cho 52,5.
b) Bài toán: Năm vừa qua một nhà máy chế tạo được 1590 ô tô. Tính ra nhà máy đã đạt 120% kế hoạch. Hỏi theo kế hoạch nhà máy dự định sản xuất bao nhiêu ô tô?
Bài giải
Số ô tô nhà máy dự định sản xuất là:
1590 x 100 : 120 = 1325 (ô tô)
Đáp số: 1325 ô tô
Bài 1. Số học sinh khá giỏi của Trường Vạn Thịnh là 552 em, chiếm 92% số học sinh toàn trường. Hỏi Trường Vạn Thịnh có bao nhiêu học sinh?
Bài giải
Số học sinh trường Vạn Thịnh có là:
552 : 92 x100 = 600 ( học sinh)
Đáp số: 600 học sinh
Bài 2. Kiểm tra sản phẩm của một xưởng may, người ta thấy có 732 sản phẩm đạt chuẩn, chiếm 91,5% tổng số sản phẩm. Tính tổng số sản phẩm.
Bài giải
Tổng số sản phẩm của xưởng may là:
732 : 91,5 x 100 = 800 ( sản phẩm)
Đáp số: 800 sản phẩm
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 1: Một lớp học có 32 học sinh, trong đó số học sinh 10 tuổi chiếm 75%,còn lại là học sinh 11 tuổi. Tính số học sinh 11 tuổi của lớp học đó?
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Cách 1: bài giải
Số học sinh 10 tuổi là:
32x75:100=24(học sinh)
số học sinh 11 tuổi là:
32-24=8(học sinh)
Đáp số: 8 học sinh
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Cách 2: Bài giải
So với số học sinh cả lớp thì số học sinh 11 tuổi bằng: 100%-75%=25%
Số học sinh 11 tuổi là:
32x25:100=8(học sinh)
Đáp số:8 học sinh
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 2:Lãi suất tiết kiệm là 0,5% một tháng. Một người gửi tiết kiệm 5.000.000 đồng. Hỏi sau một tháng cả số tiền gửi và số tiền lãi là bao nhiêu?
bài giải
Tiền lãi sau 1 tháng là:
5.000.000x0,5:100=25.000(đồng)
Cả tiền gửi và tiền lãi sau 1 tháng là:
5.000.000+25.000=5.025.000(đồng)
Đáp số: 5.025.000 đồng
Toán :
Giải toán về tỉ số phần trăm(tt)
Bài 3:Một xưởng may đã dùng hết 345m vải để may quần áo, trong đó số vải may quần chiếm 40%.Hỏi số vải may áo là bao nhiêu mét?
bài giải
Số vải để may quần là:
345x40:100=138(m)
Số vải để may áo là:
345-138=207(m)
Đáp số: 207 m vải.
Chọn câu trả lời đúng
25x18:100=?
4,5
5,65
2,50
trò chơi:
tiết học đến đây là kết thúc
chào các em !
 








Các ý kiến mới nhất