Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập Trang 19

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Dương Văn Thịnh
Ngày gửi: 10h:52' 27-09-2021
Dung lượng: 5.1 MB
Số lượt tải: 94
Nguồn:
Người gửi: Dương Văn Thịnh
Ngày gửi: 10h:52' 27-09-2021
Dung lượng: 5.1 MB
Số lượt tải: 94
Số lượt thích:
0 người
Tiết 17: LUYỆN TẬP
TOÁN LỚP 5
KHỞI ĐỘNG
KIỂM TRA
Có mấy cách giải bài toán liên quan đến tỉ lệ (tỉ lệ thuận)?
Có hai cách giải:
Rút về đơn vị
Tìm tỉ số
Bài 1: Mua 12 quyển vở hết 24 000 đồng. Hỏi mua 30 quyển vở hết bao nhiêu?
Tóm tắt
Bài giải
12 quyển: 24 000 đồng
30 quyển: .......... Đồng
Số tiền mua 1 quyển vở là:
24 000 : 12 = 2000 (đồng)
Số tiền mua 3 quyển vở là:
2000 x 30 = 60 000 (đồng)
Đáp số: 60 000 đồng
Bài 3: Một trường tổ chức cho học sinh đi tham quan di tích lịch sử. Đợt thứ nhất cần có 3 xe ôtô để chở 120 học sinh. Hỏi đợt thứ hai muốn chở 160 học sinh đi tham quan thì cần dùng mấy xe ôtô như thế?
Tóm tắt :
Bài giải
120 học sinh: 3 ôtô
160 học sinh … ôtô?
Mỗi ôtô chở được số học sinh là:
130 : 3 = 40 (học sinh)
Số ôtô để chở hết 160 học sinh là:
160 : 40 = 4 (xe ôtô)
Đáp số : 4 xe ô tô
Bài 4: Một người làm trong 2 ngày được trả 72 000 đồng tiền công. Hỏi với mức trả công như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả bao nhiêu tiền?
Bài giải
Tóm tắt:
2 ngày: 72000 đồng
5 ngày: ……..đồng?
Số tiền công được trả trong 1 ngày là:
72 000 : 2 = 36 000 (đồng)
Số tiền công được trả cho 5 ngày là:
36 000 x 5 = 180 000 (đồng)
Đáp số : 180 000 đồng
CỦNG CỐ
Ai nhanh,ai đúng?
Kết quả là:
TOÁN LỚP 5
KHỞI ĐỘNG
KIỂM TRA
Có mấy cách giải bài toán liên quan đến tỉ lệ (tỉ lệ thuận)?
Có hai cách giải:
Rút về đơn vị
Tìm tỉ số
Bài 1: Mua 12 quyển vở hết 24 000 đồng. Hỏi mua 30 quyển vở hết bao nhiêu?
Tóm tắt
Bài giải
12 quyển: 24 000 đồng
30 quyển: .......... Đồng
Số tiền mua 1 quyển vở là:
24 000 : 12 = 2000 (đồng)
Số tiền mua 3 quyển vở là:
2000 x 30 = 60 000 (đồng)
Đáp số: 60 000 đồng
Bài 3: Một trường tổ chức cho học sinh đi tham quan di tích lịch sử. Đợt thứ nhất cần có 3 xe ôtô để chở 120 học sinh. Hỏi đợt thứ hai muốn chở 160 học sinh đi tham quan thì cần dùng mấy xe ôtô như thế?
Tóm tắt :
Bài giải
120 học sinh: 3 ôtô
160 học sinh … ôtô?
Mỗi ôtô chở được số học sinh là:
130 : 3 = 40 (học sinh)
Số ôtô để chở hết 160 học sinh là:
160 : 40 = 4 (xe ôtô)
Đáp số : 4 xe ô tô
Bài 4: Một người làm trong 2 ngày được trả 72 000 đồng tiền công. Hỏi với mức trả công như thế, nếu làm trong 5 ngày thì người đó được trả bao nhiêu tiền?
Bài giải
Tóm tắt:
2 ngày: 72000 đồng
5 ngày: ……..đồng?
Số tiền công được trả trong 1 ngày là:
72 000 : 2 = 36 000 (đồng)
Số tiền công được trả cho 5 ngày là:
36 000 x 5 = 180 000 (đồng)
Đáp số : 180 000 đồng
CỦNG CỐ
Ai nhanh,ai đúng?
Kết quả là:
 








Các ý kiến mới nhất