Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thu Hoàn
Ngày gửi: 16h:14' 27-02-2022
Dung lượng: 1.4 MB
Số lượt tải: 158
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thu Hoàn
Ngày gửi: 16h:14' 27-02-2022
Dung lượng: 1.4 MB
Số lượt tải: 158
Số lượt thích:
0 người
TRƯỜNG TIỂU HỌC TÂY CỐC
Toán – Lớp 5A
Luyện tập chung
( Tr. 144 - Trên)
Kiểm tra bài cũ
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Toán
Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
S= 135km
T(ô tô đi)= 3 giờ
T(xe máy đi) = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu km ?
Tóm tắt
Bài 1:
Bài giải
4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài giải
Vận tốc của xe máy là :
1250 : 2 = 625 (m/phút)
625 (m/phút) = 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
625 x 60 =
37500m = 37,5km
37500 (m)
Vậy: 625m/phút = 37,5km/giờ
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Cách đổi
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Cách 2 :
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
Bài 3 :
Tóm tắt
S= 15,75km
T= 1 giờ 45 phút
V = …m/phút
Bài giải
Đổi 15,75 km = 15 750m
Vận tốc của xe ngựa là :
15750 : 105 = 150m/phút
Đáp số : 150m/phút
1 giờ 45 phút = 105 phút
Toán
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km = 7200m
1giờ = 60 phút
Vận tốc bơi của cá heo là :
2400 : 1200 = 2 (phút)
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
72000 : 60 = 1200 (m/phút)
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
Đáp số: 2 phút
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN , HỌC TỐT!
Toán – Lớp 5A
Luyện tập chung
( Tr. 144 - Trên)
Kiểm tra bài cũ
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Toán
Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
S= 135km
T(ô tô đi)= 3 giờ
T(xe máy đi) = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu km ?
Tóm tắt
Bài 1:
Bài giải
4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài giải
Vận tốc của xe máy là :
1250 : 2 = 625 (m/phút)
625 (m/phút) = 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
625 x 60 =
37500m = 37,5km
37500 (m)
Vậy: 625m/phút = 37,5km/giờ
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Cách đổi
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Cách 2 :
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
Bài 3 :
Tóm tắt
S= 15,75km
T= 1 giờ 45 phút
V = …m/phút
Bài giải
Đổi 15,75 km = 15 750m
Vận tốc của xe ngựa là :
15750 : 105 = 150m/phút
Đáp số : 150m/phút
1 giờ 45 phút = 105 phút
Toán
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km = 7200m
1giờ = 60 phút
Vận tốc bơi của cá heo là :
2400 : 1200 = 2 (phút)
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
72000 : 60 = 1200 (m/phút)
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
Đáp số: 2 phút
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
Toán
Luyện tập chung
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
Thứ hai ngày 28 tháng 2 năm 2022
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN , HỌC TỐT!
 








Các ý kiến mới nhất