Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Lan Hương
Ngày gửi: 14h:41' 26-03-2023
Dung lượng: 1.1 MB
Số lượt tải: 87
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Lan Hương
Ngày gửi: 14h:41' 26-03-2023
Dung lượng: 1.1 MB
Số lượt tải: 87
Số lượt thích:
0 người
Bài 1:
a, Quãng đường AB dài 180 km
km. Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54 km/giờ
km/giờ,
cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/giờ
km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt
máy
đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
t = ? giờ
36km/ giờ
54km/giờ
B
A
gặp nhau
180 km
Bài 1: a)
54km/giờ
A
90 km: 1 giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
B
180 km
180 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ, cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy
là:180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là:
v = v1 + v 2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy t = s : v
là: 180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Quãng đường AB dài 276 km.
km Hai ô tô khởi
hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận
tốc 42km/giờ
42km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc
50km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ
50km/giờ
hai ô tô gặp nhau?
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển
động ngược chiều xuất phát cùng một lúc, ta làm
như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B với vận tốc 12
km/giờ. Ca nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và
đến B lúc 11 giờ 15 phút. Tính độ dài quãng
đường AB.
12km/giờ
11 giờ 15 phút
7 giờ 30 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
7 giờ 30 phút
A
12km/giờ
11 giờ 15 phút
?km
B
s=vxt
t = thời điểm đến
thời điểm đi
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 3 giờ 45 phút
= 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x 3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Bài 3:
Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km
phút Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
hết 20 phút.
vị là m/ phút
phút.
Tóm tắt :
Bài giải(2)
giải(1)
s: 15 km
15 =
km
= 15000m
15 : 20
0,75
( km/phút)
t: 20 phút
15000
: 20 = =750
m/phút)
0,75
km/phút
750( m/
phút
v: m/phút?
Đáp
Đápsố:
số:750
750m/phút
m/ phút
Chọn ý đúng nhất:
Vận tốc chạy của ngựa là:
a. 750 m/phút
b. 0,75 m/phút
Bài 4:
km Một xe
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
bao nhiêu kilô-mét?
ki -lô-mét?
2 giờ 30 phút
? km
Xe máy 42 km/giờ
A
C
135 km
B
Bài 4:
Bài giải
2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường xe máy đã đi là:
42 x 2,5 = 105 (km)
Sau 2,5 giờ xe máy còn cách B là:
135 – 105 = 30 (km)
Đáp số: 30 km.
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển động ngược chiều xuất phát cùng
một lúc, ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
a, Quãng đường AB dài 180 km
km. Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54 km/giờ
km/giờ,
cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/giờ
km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt
máy
đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
t = ? giờ
36km/ giờ
54km/giờ
B
A
gặp nhau
180 km
Bài 1: a)
54km/giờ
A
90 km: 1 giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
B
180 km
180 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ, cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy
là:180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là:
v = v1 + v 2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy t = s : v
là: 180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Quãng đường AB dài 276 km.
km Hai ô tô khởi
hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận
tốc 42km/giờ
42km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc
50km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ
50km/giờ
hai ô tô gặp nhau?
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển
động ngược chiều xuất phát cùng một lúc, ta làm
như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B với vận tốc 12
km/giờ. Ca nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và
đến B lúc 11 giờ 15 phút. Tính độ dài quãng
đường AB.
12km/giờ
11 giờ 15 phút
7 giờ 30 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
7 giờ 30 phút
A
12km/giờ
11 giờ 15 phút
?km
B
s=vxt
t = thời điểm đến
thời điểm đi
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 3 giờ 45 phút
= 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x 3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Bài 3:
Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km
phút Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
hết 20 phút.
vị là m/ phút
phút.
Tóm tắt :
Bài giải(2)
giải(1)
s: 15 km
15 =
km
= 15000m
15 : 20
0,75
( km/phút)
t: 20 phút
15000
: 20 = =750
m/phút)
0,75
km/phút
750( m/
phút
v: m/phút?
Đáp
Đápsố:
số:750
750m/phút
m/ phút
Chọn ý đúng nhất:
Vận tốc chạy của ngựa là:
a. 750 m/phút
b. 0,75 m/phút
Bài 4:
km Một xe
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
bao nhiêu kilô-mét?
ki -lô-mét?
2 giờ 30 phút
? km
Xe máy 42 km/giờ
A
C
135 km
B
Bài 4:
Bài giải
2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường xe máy đã đi là:
42 x 2,5 = 105 (km)
Sau 2,5 giờ xe máy còn cách B là:
135 – 105 = 30 (km)
Đáp số: 30 km.
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển động ngược chiều xuất phát cùng
một lúc, ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
 









Các ý kiến mới nhất