Tìm kiếm theo tiêu đề

Tin tức cộng đồng

[MỜI HỢP TÁC] Các kỳ thi Olympic Quốc tế 2026 (IMO - IEO - ISO)

Kính gửi Quý Lãnh đạo, Ban Giám hiệu và Quý Thầy/Cô, FermatTech (Đối tác Google tại VN) phối hợp cùng SCO Ấn Độ trân trọng kính mời tham gia 3 kỳ thi uy tín dành cho HS từ lớp 1 - 12: - IMO: Olympic Toán Quốc tế. - IEO: Olympic Tiếng Anh Quốc tế. - ISO: Olympic Khoa học...
Xem tiếp

Tin tức thư viện

Chức năng Dừng xem quảng cáo trên violet.vn

12087057 Kính chào các thầy, cô! Hiện tại, kinh phí duy trì hệ thống dựa chủ yếu vào việc đặt quảng cáo trên hệ thống. Tuy nhiên, đôi khi có gây một số trở ngại đối với thầy, cô khi truy cập. Vì vậy, để thuận tiện trong việc sử dụng thư viện hệ thống đã cung cấp chức năng...
Xem tiếp

Hỗ trợ kĩ thuật

  • (024) 62 930 536
  • 0919 124 899
  • hotro@violet.vn

Liên hệ quảng cáo

  • (024) 66 745 632
  • 096 181 2005
  • contact@bachkim.vn

Bài Quãng đường (tiết 2)

Wait
  • Begin_button
  • Prev_button
  • Play_button
  • Stop_button
  • Next_button
  • End_button
  • 0 / 0
  • Loading_status
Nhấn vào đây để tải về
Báo tài liệu có sai sót
Nhắn tin cho tác giả
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Xuân Quỳnh
Ngày gửi: 16h:37' 28-03-2026
Dung lượng: 3.3 MB
Số lượt tải: 6
Số lượt thích: 0 người
( TIẾT 2)

Bài 1: Một xe máy đi với vận tốc 45
km/giờ trong 2,4 giờ. Tính quãng đường đi
được của xe máy.

Bài giải
Quãng đường đi được của xe máy là:
45 × 2,4 = 108 (km)
Đáp số:108 km

Bài 2: Một ca nô xuất phát từ bến A với vận
tốc 16 km/giờ, sau 15 phút thì ca nô đến bến
B. Tính độ dài quãng đường sông từ bến A
đến bến B.
Bài giải
Đổi 15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường sông từ bến A đến bến B dài:
16 × 0,25 = 4 (km)
Đáp số: 4 km

Luyện tập 3: Kăng-gu-ru có thể di chuyển
với vận tốc 14 m/giây. Tính quãng đường di
chuyển được của kăng-gu-ru trong 1 phút
15 giây.
Bài giải
Đổi 1 phút 15 giây = 75 giây

Quãng đường di chuyển được của kăng-gu-ru là:

75 × 14 = 1 050 (m)
Đáp số: 1 050 m

Luyện tập 4: Hằng ngày, Trang thường đi bộ từ nhà lúc
6 giờ 45 phút và đến trường lúc 7 giờ 15 phút. Biết vận
tốc trung bình của Trang là 4 km/giờ. Hỏi quãng đường
từ nhà Trang đến trường dài bao nhiêu mét?

Bài giải
Thời gian Trang đi từ nhà đến trường là:
7 giờ 15 phút – 6 giờ 45 phút = 30 phút
30 phút = 0,5 giờ
Quãng đường từ nhà Trang đến trường dài:
0,5 × 4 = 2 (km) = 2 000 m
Đáp số: 2 000 m

Thử thách: Số?
Một con lười bò trên mặt đất trong 3 phút với vận tốc 0,2
km/giờ rồi leo lên cây trong 3 phút với vận tốc 0,4 km/giờ.
Con lười đã di chuyển được tất cả là .......... m.

Đổi 3 phút = 0,05 giờ
Quãng đường con lười bò trên mặt đất là:
0,2 × 0,05 = 0,01 (km) = 10 m
Quãng đường con lười leo lên cây là:
0,4 × 0,05 = 0,02 (km) = 20 m
Con lười đã di chuyển được tất cả là
10 + 20 = 30 m.

Khám phá: Ngày nay, máy bay chở khách có
thể đạt đến vận tốc 903 km/giờ. Nếu máy bay
bay với vận tốc đó trong 12 giờ thì quãng
đường bay được là bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài giải
Quãng đường bay của máy bay chở khách là:
903 × 12 = 10 836 (km)
Đáp số: 10 836 km
 
Gửi ý kiến