Tìm kiếm Bài giảng
KNTT - Bài 3. Mol và tỉ khối chất khí

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Phạm Ánh Tuyết
Ngày gửi: 10h:13' 11-11-2024
Dung lượng: 65.2 MB
Số lượt tải: 256
Nguồn:
Người gửi: Phạm Ánh Tuyết
Ngày gửi: 10h:13' 11-11-2024
Dung lượng: 65.2 MB
Số lượt tải: 256
Số lượt thích:
0 người
HỘI THI
GIÁO VIÊN DẠY GIỎI CẤP HUYỆN
Năm học: 2024 – 2025
Đại Từ, ngày 07 tháng 10 năm 2024
CHÀO MỪNG THẦY CÔ VÀ CÁC EM ĐẾN VỚI
TIẾT HỌC NGÀY HÔM NAY
2
Tiết 6: Bài 3
MOL VÀ TỈ KHỐI
CHẤT KHÍ
3. Thể tích mol của chất khí
1 mol H2
NA phân tử
H2
Thể tích mol
của chất khí H2
1 mol O2
NA phân tử
O2
Thể tích mol
của chất khí O2
1 mol CO2
NA phân
tử CO2
Thể tích mol của
chất khí CO2
6
Mô hình của một mol chất khí bất kì trong cùng
điều kiện nhiệt độ và áp suất.
NA phân tử
H2
1 mol H2
H2
NA phân
tử O2
1 mol O2
O2
NA phân
tử CO2
1 mol CO2
CO2
Nhận xét về thể tích của 1 mol các chất khí
trong
cùng điều kiện về nhiệt độ và áp suất?
NA phân
tử H2
1 mol H2
H2
NA phân tử
O2
1 mol O2
O2
Ở điều kiện chuẩn là 250C và 1bar
NA phân
tử CO2
1 mol CO2
CO2
24,79 (L)
Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi 1 mol phân tử của chất
khí đó.
Ở điều kiện chuẩn (25 °C và 1 bar), 1 mol khí bất kì đều chiếm thể tích
là 24,79 lít.
V = 24,79. n
Trong đó : V là thể tích mol của chất khí ở đkc (L)
n là số mol chất (mol)
* LƯU Ý
m
V
D
Nếu ở nhiệt độ 0oC, 1 atm (được gọi là điều kiện tiêu chuẩn
viết tắt đktc. Thể tích mol các chất khí đều bằng 22,4 lít.
Và được tính theo công thức:
V = 22,4. n
THẢO LUẬN NHÓM
(5 phút)
Bài tập 1: Ở 25 oC và 1 bar, 1,5 mol khí chiếm thể tích bao nhiêu?
Bài tập 2: Một hỗn hợp khí gồm 1 mol khí oxygen với 4 mol khí
nitrogen. Ở 25oC và 1 bar, hỗn hợp này có thể tích là bao nhiêu?
Bài tập 3: Tính số mol khí chứa trong bình có thể tích 500 mililít ở
25 oC và 1 bar.
Đáp án
Bài tập 1. Thể tích 1,5 mol khí ở 25 oC và 1 bar là:
V = n. 24,79 = 1,5. 24,79 = 37,185 (L)
Bài tập 2. Số mol hỗn hợp khí là 1+ 4 = 5 (mol)
Thể tích hỗn hợp khí thu được là:
V = n. 24,79 = 5. 24,79 = 123, 95 (L)
Bài tập 3. Số mol khí trong bình 500 ml ở điều kiện chuẩn là:
n = = 0,02 (mol)
15
II
TỈ KHỐI CỦA CHẤT KHÍ
Tại sao quả bóng bơm bằng
khí hydrogen bay lên được
mà quả bóng chúng ta thổi lại
không bay lên được?
Khí H2
Khí CO2
Ta xác định được khối lượng mol của các chất khí:
MH2 = 1 x 2 = 2 (g/mol)
MCO2 = 12 + ( 16 x 2 ) = 44 (g/mol)
Để xác định khí A nặng hay nhẹ hơn khí B bao nhiêu lần, ta dựa vào tỉ
số giữa khối lượng mol của khí A (MA) và khối lượng mol của khí B
(MA). Tỉ số này được gọi là tỉ khối của khí A đối với khí B.
Để xác định khí A nặng hay nhẹ hơn khí B bao nhiêu
lần ta có: = = = 0,0454
Vậy khí Hydrogen nhẹ hơn Carbondioxide 0,0454 lần.
Viết công thức tính tỉ khối của chất khí A đối với khí B?
dA /B =
Để xác định tỉ khối của một chất khí đối với không khí, ta dựa vào tỉ số
giữa khối lượng mol của khí A (MA) và “khối lượng mol” của không khí
(Mkk).
Vì 1 mol không khí có 0,8 mol khí N2 và 0,2 mol khí O2. Khối lượng mol
của không khí là: = 0,2.32 + 0,8 .29 29 (g/mol)
dA /kk =
- Tỉ khối của khí A đối với khí B là tỉ lệ khối lượng mol giữa
khí A và khí B:
dA /B =
=> MA = dA/B . MB;
MB =
- Tỉ khối của khí A đối với không khí (dA/kk):
dA /kk =
=> MA = dA/KK. 29
Bài tập:
1. Khí Hydrogen nặng hơn hay nhẹ hơn không khí bao nhiêu lần?
2. Khí Hydrogen là một nhiên liệu sạch, chống phát thải khí nhà kính. Hãy cho
biết khí Hydrogen tích tụ dưới đáy giếng hay bị không khí đẩy bay lên trên?
Bài tập.
1. Tỉ khối của khí hydrogen so với không khí:
Vậy khí Hydrogen nhẹ hơn không khí khoảng 0,07 lần.
2. Do nhẹ hơn không khí nên khí Hydrogen sẽ bị không khí đẩy bay
lên trên.
1
3
2
4
Em hãy giải thích
hiện tượng trên ?
Câu 1
Khí nào được thu bằng cách đẩy không khí trong hình dưới đây:
Biết O = 16; H= 1; C= 12; Cl= 35,5
A. O2
B. H2
C. CO2
D. Cl2
Câu 2
Khí A có tỉ khối so với không khí là 2,4483. Khối
lượng mol của khí A là:
A. 44
B. 71
C. 64
D. 58
Câu 3
Khí nào là khí nhẹ nhất trong các khí sau?
A. O2
B. He
C. H2
D. CO
Hai chất khí có thể tích bằng nhau (đo cùng nhiệt độ và áp suất) thì:
Hai chất khí có thể tích bằng nhau (đo cùng nhiệt độ và áp suất) thì:
A. Khối lượng của 2 khí bằng nhau
B. Số mol của 2 khí bằng nhau
C. Số phân tử của 2 khí bằng nhau
D. B, C đúng
.
Giải
thích nguyên nhân gây ra tai nạn chết người khi đào và súc rửa
giếng nước (nhất là đối với những giếng khơi sâu, hoặc những giếng đã
cạn từ lâu ngày) vẫn thi thoảng xảy ra ở nhiều địa phương?
Để đảm bảo an toàn khi xuống những nơi này theo các em chúng ta cần
phải làm gì?
* Hướng dẫn về nhà.
- Học thuộc nội dung bài 3.
- Hoàn thành các bài tập trong bài 3 (SBT) vào vở bài tập.
- Đọc trước bài 4: Dung dịch và nồng độ dung dịch.
TẠM BIỆT THẦY CÔ VÀ CÁC EM
35
THANK YOU
GIÁO VIÊN DẠY GIỎI CẤP HUYỆN
Năm học: 2024 – 2025
Đại Từ, ngày 07 tháng 10 năm 2024
CHÀO MỪNG THẦY CÔ VÀ CÁC EM ĐẾN VỚI
TIẾT HỌC NGÀY HÔM NAY
2
Tiết 6: Bài 3
MOL VÀ TỈ KHỐI
CHẤT KHÍ
3. Thể tích mol của chất khí
1 mol H2
NA phân tử
H2
Thể tích mol
của chất khí H2
1 mol O2
NA phân tử
O2
Thể tích mol
của chất khí O2
1 mol CO2
NA phân
tử CO2
Thể tích mol của
chất khí CO2
6
Mô hình của một mol chất khí bất kì trong cùng
điều kiện nhiệt độ và áp suất.
NA phân tử
H2
1 mol H2
H2
NA phân
tử O2
1 mol O2
O2
NA phân
tử CO2
1 mol CO2
CO2
Nhận xét về thể tích của 1 mol các chất khí
trong
cùng điều kiện về nhiệt độ và áp suất?
NA phân
tử H2
1 mol H2
H2
NA phân tử
O2
1 mol O2
O2
Ở điều kiện chuẩn là 250C và 1bar
NA phân
tử CO2
1 mol CO2
CO2
24,79 (L)
Thể tích mol của chất khí là thể tích chiếm bởi 1 mol phân tử của chất
khí đó.
Ở điều kiện chuẩn (25 °C và 1 bar), 1 mol khí bất kì đều chiếm thể tích
là 24,79 lít.
V = 24,79. n
Trong đó : V là thể tích mol của chất khí ở đkc (L)
n là số mol chất (mol)
* LƯU Ý
m
V
D
Nếu ở nhiệt độ 0oC, 1 atm (được gọi là điều kiện tiêu chuẩn
viết tắt đktc. Thể tích mol các chất khí đều bằng 22,4 lít.
Và được tính theo công thức:
V = 22,4. n
THẢO LUẬN NHÓM
(5 phút)
Bài tập 1: Ở 25 oC và 1 bar, 1,5 mol khí chiếm thể tích bao nhiêu?
Bài tập 2: Một hỗn hợp khí gồm 1 mol khí oxygen với 4 mol khí
nitrogen. Ở 25oC và 1 bar, hỗn hợp này có thể tích là bao nhiêu?
Bài tập 3: Tính số mol khí chứa trong bình có thể tích 500 mililít ở
25 oC và 1 bar.
Đáp án
Bài tập 1. Thể tích 1,5 mol khí ở 25 oC và 1 bar là:
V = n. 24,79 = 1,5. 24,79 = 37,185 (L)
Bài tập 2. Số mol hỗn hợp khí là 1+ 4 = 5 (mol)
Thể tích hỗn hợp khí thu được là:
V = n. 24,79 = 5. 24,79 = 123, 95 (L)
Bài tập 3. Số mol khí trong bình 500 ml ở điều kiện chuẩn là:
n = = 0,02 (mol)
15
II
TỈ KHỐI CỦA CHẤT KHÍ
Tại sao quả bóng bơm bằng
khí hydrogen bay lên được
mà quả bóng chúng ta thổi lại
không bay lên được?
Khí H2
Khí CO2
Ta xác định được khối lượng mol của các chất khí:
MH2 = 1 x 2 = 2 (g/mol)
MCO2 = 12 + ( 16 x 2 ) = 44 (g/mol)
Để xác định khí A nặng hay nhẹ hơn khí B bao nhiêu lần, ta dựa vào tỉ
số giữa khối lượng mol của khí A (MA) và khối lượng mol của khí B
(MA). Tỉ số này được gọi là tỉ khối của khí A đối với khí B.
Để xác định khí A nặng hay nhẹ hơn khí B bao nhiêu
lần ta có: = = = 0,0454
Vậy khí Hydrogen nhẹ hơn Carbondioxide 0,0454 lần.
Viết công thức tính tỉ khối của chất khí A đối với khí B?
dA /B =
Để xác định tỉ khối của một chất khí đối với không khí, ta dựa vào tỉ số
giữa khối lượng mol của khí A (MA) và “khối lượng mol” của không khí
(Mkk).
Vì 1 mol không khí có 0,8 mol khí N2 và 0,2 mol khí O2. Khối lượng mol
của không khí là: = 0,2.32 + 0,8 .29 29 (g/mol)
dA /kk =
- Tỉ khối của khí A đối với khí B là tỉ lệ khối lượng mol giữa
khí A và khí B:
dA /B =
=> MA = dA/B . MB;
MB =
- Tỉ khối của khí A đối với không khí (dA/kk):
dA /kk =
=> MA = dA/KK. 29
Bài tập:
1. Khí Hydrogen nặng hơn hay nhẹ hơn không khí bao nhiêu lần?
2. Khí Hydrogen là một nhiên liệu sạch, chống phát thải khí nhà kính. Hãy cho
biết khí Hydrogen tích tụ dưới đáy giếng hay bị không khí đẩy bay lên trên?
Bài tập.
1. Tỉ khối của khí hydrogen so với không khí:
Vậy khí Hydrogen nhẹ hơn không khí khoảng 0,07 lần.
2. Do nhẹ hơn không khí nên khí Hydrogen sẽ bị không khí đẩy bay
lên trên.
1
3
2
4
Em hãy giải thích
hiện tượng trên ?
Câu 1
Khí nào được thu bằng cách đẩy không khí trong hình dưới đây:
Biết O = 16; H= 1; C= 12; Cl= 35,5
A. O2
B. H2
C. CO2
D. Cl2
Câu 2
Khí A có tỉ khối so với không khí là 2,4483. Khối
lượng mol của khí A là:
A. 44
B. 71
C. 64
D. 58
Câu 3
Khí nào là khí nhẹ nhất trong các khí sau?
A. O2
B. He
C. H2
D. CO
Hai chất khí có thể tích bằng nhau (đo cùng nhiệt độ và áp suất) thì:
Hai chất khí có thể tích bằng nhau (đo cùng nhiệt độ và áp suất) thì:
A. Khối lượng của 2 khí bằng nhau
B. Số mol của 2 khí bằng nhau
C. Số phân tử của 2 khí bằng nhau
D. B, C đúng
.
Giải
thích nguyên nhân gây ra tai nạn chết người khi đào và súc rửa
giếng nước (nhất là đối với những giếng khơi sâu, hoặc những giếng đã
cạn từ lâu ngày) vẫn thi thoảng xảy ra ở nhiều địa phương?
Để đảm bảo an toàn khi xuống những nơi này theo các em chúng ta cần
phải làm gì?
* Hướng dẫn về nhà.
- Học thuộc nội dung bài 3.
- Hoàn thành các bài tập trong bài 3 (SBT) vào vở bài tập.
- Đọc trước bài 4: Dung dịch và nồng độ dung dịch.
TẠM BIỆT THẦY CÔ VÀ CÁC EM
35
THANK YOU
 









Các ý kiến mới nhất