Tìm kiếm Bài giảng
Quãng đường

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Vũ Đức Hạnh
Ngày gửi: 20h:36' 28-03-2021
Dung lượng: 356.5 KB
Số lượt tải: 135
Nguồn:
Người gửi: Vũ Đức Hạnh
Ngày gửi: 20h:36' 28-03-2021
Dung lượng: 356.5 KB
Số lượt tải: 135
Số lượt thích:
0 người
Thứ hai ngày 29 tháng 3 năm 2021
Quãng đường.
Toán
Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Tóm tắt:
v : 42,5km/giờ
t : 4 giờ
s :……….km?
1 giờ : 42,5 km
4 giờ :…..km?
Bài giải:
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 x 4= 170(km)
Đáp số: 170 km
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
Ta có: s = v x t
Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Tóm tắt:
v : 12km/giờ
t : 2 giờ 30 phút
s :……….km?
1 giờ : 12 km
2 giờ 30 phút:…..km?
Hay: 1 giờ : 12 km
2,5 giờ:…..km?
Bài giải:
2giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12 x 2,5 = 30(km)
Đáp số: 30 km
Bài 1: Một ca nô đi với vận tốc 15,2 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Bài giải:
Quãng đường ca nô đi được là: 15,2 x 3 = 45,6(km)
Đáp số: 45,6 km
Tóm tắt:
V : 15,2km/giờ
t : 3 giờ
S : ? km
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc 12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
Bài giải
15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12,6 x 0,25 = 3,15 (km)
3,15 km
Đáp số: 3,15 km
Tóm tắt:
V : 12,6 km/giờ
t : 15 phút
S : ? km
Bài 2:
Bài giải
1 giờ = 60 phút
Nếu tính theo đơn vị km/phút thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường người đó đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km
Bài 3: Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB.
Quãng đường
?
Thời điểm đến – thời điểm xuất phát
×
Thời gian
Vận tốc
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42km/giờ, đến B lúc 11 giờ . Tính độ dài quãng đường AB.
Bài giải
Thời gian xe máy đi từ A đến B là:
11giờ - 8giờ 20phút = 2giờ 40phút = giờ
Quãng đường xe máy đi được là:
42 x = 112(km)
Đáp số: 112 km
Đáp số: 112 km
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
s: Quãng đường
v: Vận tốc
t: Thời gian
S = v x t
Quãng đường.
Toán
Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Tóm tắt:
v : 42,5km/giờ
t : 4 giờ
s :……….km?
1 giờ : 42,5 km
4 giờ :…..km?
Bài giải:
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 x 4= 170(km)
Đáp số: 170 km
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
Ta có: s = v x t
Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Tóm tắt:
v : 12km/giờ
t : 2 giờ 30 phút
s :……….km?
1 giờ : 12 km
2 giờ 30 phút:…..km?
Hay: 1 giờ : 12 km
2,5 giờ:…..km?
Bài giải:
2giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12 x 2,5 = 30(km)
Đáp số: 30 km
Bài 1: Một ca nô đi với vận tốc 15,2 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Bài giải:
Quãng đường ca nô đi được là: 15,2 x 3 = 45,6(km)
Đáp số: 45,6 km
Tóm tắt:
V : 15,2km/giờ
t : 3 giờ
S : ? km
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc 12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
Bài giải
15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12,6 x 0,25 = 3,15 (km)
3,15 km
Đáp số: 3,15 km
Tóm tắt:
V : 12,6 km/giờ
t : 15 phút
S : ? km
Bài 2:
Bài giải
1 giờ = 60 phút
Nếu tính theo đơn vị km/phút thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường người đó đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km
Bài 3: Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB.
Quãng đường
?
Thời điểm đến – thời điểm xuất phát
×
Thời gian
Vận tốc
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42km/giờ, đến B lúc 11 giờ . Tính độ dài quãng đường AB.
Bài giải
Thời gian xe máy đi từ A đến B là:
11giờ - 8giờ 20phút = 2giờ 40phút = giờ
Quãng đường xe máy đi được là:
42 x = 112(km)
Đáp số: 112 km
Đáp số: 112 km
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
s: Quãng đường
v: Vận tốc
t: Thời gian
S = v x t
 








Các ý kiến mới nhất