Tìm kiếm Bài giảng
Quãng đường

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Trịnh Phi Long
Ngày gửi: 07h:24' 20-04-2022
Dung lượng: 6.6 MB
Số lượt tải: 128
Nguồn:
Người gửi: Trịnh Phi Long
Ngày gửi: 07h:24' 20-04-2022
Dung lượng: 6.6 MB
Số lượt tải: 128
Số lượt thích:
1 người
(Hoàng Hải Hậu)
Trò chơi: Nhìn nhanh xếp đúng
s
v
=
:
t
Vận tốc
Thời gian
Quãng đường
=
:
s
v
=
:
t
Vận tốc
Thời gian
Quãng đường
=
:
Một người đi xe máy đi được quãng đường 80km hết 2 giờ. Tính vận tốc của người đi xe máy?
A. v = 40 km/giờ
B. v = 160 km/giờ
C. v = 4 km/giờ
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian.
Công thức: v = s : t
Quãng đường từ nhà Huy đến trường dài bao nhiêu?
Tóm tắt
v : 4 m/phút
t :18 phút
s : …m ?
Thứ tư ngày 20 tháng 4 năm 2022
Toán
Quãng đường
v = s : t
s : t = v
s : 18 = 4
s = 4 x 18 = 72 (m)
Quãng đường = vận tốc x thời gian
Tóm tắt
v : 4 m/phút
t :18 phút
s : …m ?
Bài giải
Quãng đường từ nhà bạn Huy đến trường dài là:
4 x 18 = 72 (m)
Đáp số: 72m.
Kết luận
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
s = v × t
Trong đó:
s là quãng đường
v là vận tốc
t là thời gian
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 × 4 = 170 (km)
Đáp số: 170 km.
Bài giải
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Vậy 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
30 phút = 0,5 giờ
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường đi được của ô tô.
THỰC HÀNH
Một ca nô đi với vận tốc 15,2 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ là:
15,2 × 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6 km.
1
Bài giải
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc 12,6 km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
2
Bài giải:
1 giờ = 60 phút
Nếu tính theo đơn vị km/phút thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường người đó đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km.
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42 km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB.
Bài giải:
Thời gian xe máy đi từ A đến B là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút = giờ
Quãng đường xe máy đi được là:
42 x = 112 (km)
Đáp số: 112 km.
3
Ai đúng nhất
A. Lấy vận tốc chia cho thời gian.
Muốn tính quãng đường ta:
B. Lấy vận tốc nhân với thời gian.
Câu 1: Quy tắc tính quãng đường là:
C. Lấy thời gian chia cho vận tốc.
Câu 2: Công thức tính quãng đường:
A. s = v × t
B. s = v : t
C. s = v + t
Câu 3: Tính độ dài quãng đường rồi viết vào ô trống:
A. 21,3 km
B. 8,52 km
C. 85,2 km
Tiết học kết thúc
s
v
=
:
t
Vận tốc
Thời gian
Quãng đường
=
:
s
v
=
:
t
Vận tốc
Thời gian
Quãng đường
=
:
Một người đi xe máy đi được quãng đường 80km hết 2 giờ. Tính vận tốc của người đi xe máy?
A. v = 40 km/giờ
B. v = 160 km/giờ
C. v = 4 km/giờ
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian.
Công thức: v = s : t
Quãng đường từ nhà Huy đến trường dài bao nhiêu?
Tóm tắt
v : 4 m/phút
t :18 phút
s : …m ?
Thứ tư ngày 20 tháng 4 năm 2022
Toán
Quãng đường
v = s : t
s : t = v
s : 18 = 4
s = 4 x 18 = 72 (m)
Quãng đường = vận tốc x thời gian
Tóm tắt
v : 4 m/phút
t :18 phút
s : …m ?
Bài giải
Quãng đường từ nhà bạn Huy đến trường dài là:
4 x 18 = 72 (m)
Đáp số: 72m.
Kết luận
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
s = v × t
Trong đó:
s là quãng đường
v là vận tốc
t là thời gian
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 × 4 = 170 (km)
Đáp số: 170 km.
Bài giải
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Vậy 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
30 phút = 0,5 giờ
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc 12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng đường đi được của ô tô.
THỰC HÀNH
Một ca nô đi với vận tốc 15,2 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ là:
15,2 × 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6 km.
1
Bài giải
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc 12,6 km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
2
Bài giải:
1 giờ = 60 phút
Nếu tính theo đơn vị km/phút thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường người đó đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km.
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc 42 km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB.
Bài giải:
Thời gian xe máy đi từ A đến B là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút = giờ
Quãng đường xe máy đi được là:
42 x = 112 (km)
Đáp số: 112 km.
3
Ai đúng nhất
A. Lấy vận tốc chia cho thời gian.
Muốn tính quãng đường ta:
B. Lấy vận tốc nhân với thời gian.
Câu 1: Quy tắc tính quãng đường là:
C. Lấy thời gian chia cho vận tốc.
Câu 2: Công thức tính quãng đường:
A. s = v × t
B. s = v : t
C. s = v + t
Câu 3: Tính độ dài quãng đường rồi viết vào ô trống:
A. 21,3 km
B. 8,52 km
C. 85,2 km
Tiết học kết thúc
 








Các ý kiến mới nhất