Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Quang Sơn (trang riêng)
Ngày gửi: 20h:12' 22-03-2023
Dung lượng: 3.5 MB
Số lượt tải: 1421
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Quang Sơn (trang riêng)
Ngày gửi: 20h:12' 22-03-2023
Dung lượng: 3.5 MB
Số lượt tải: 1421
Số lượt thích:
0 người
Chọn ý đúng nhất.
1/ Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc
12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
a. 24 km
b. 30km
b.
c. 6 km
d. 18 km
2/Một xe lửa đi được quãng đường 105km với
vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
a. 3 giờ
a.
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
d. 5 giờ
Bài 1:
a)Quãng đường AB dài 180 km.
54 km/giờ
km/giờ,
km Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54
cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36
36 km/
km/ giờ
giờ. Hỏi kể từ lúc bắt
máy
đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
t = ? giờ
36km/ giờ
54km/giờ
A
gặp nhau
180 km
B
:
54km/giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
A
90 km: 1 giờ
180: km: ?giờ
Bài giải
Sau mỗi giờ , cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số:
2 giờ
B
180 km
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là: v= v1 + v2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
t= s : v
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v 1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Quãng đường AB dài 276 km
km. Hai ô tô khởi
hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận
tốc 42km/giờ
42km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc
50km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ
50km/giờ
hai ô tô gặp nhau?
Tóm tắt
s : 276 km
v1 : 42 km/ giờ
v2: 50 km/ giờ
t: ?
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển động
ngược chiều xuất phát cùng một lúc ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/giờ
v2: 50 km/giờ
t: ?
Toán
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Luyện tập chung
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B với vận tốc 12
km/giờ. Ca nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và
đến B lúc 11 giờ 15 phút. Tính độ dài quãng
đường AB.
7 giờ 30 phút
12km/giờ
11 giờ 15 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
7 giờ 30 phút
A
12km/giờ
11 giờ 15 phút
?km
s
vxt
Thời điểm đến thời điểm đi
B
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 3 giờ 45 phút
= 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x 3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Toán
Luyện tập chung
15 km
km
Bài 3: Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15
hết 20 phút . Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
phút
vị là m/ phút.
: 20 =nhất:
0,75 ( km/phút)
Chọn 15
ý đúng
= là:
750 m/ phút
s: 15 km = 15 000 m Vận tốc0,75
chạykm/phút
của ngựa
Tóm tắt :
t: 20 phút
a.
a. 750 m/phút
v: m/phút?
c. 300km/phút
b. 0,75 m/phút
d. Tất cả đều đúng
Toán
Luyện tập chung
Bài 4:
km Một xe
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
ki -lô-mét?
bao nhiêu kilô-mét?
2 giờ 30 phút
Xe máy
A
? km
42 km/giờ
C
135 km
B
Bài giải:
Quãng đường xe máy đi được sau khi khởi hành 2
giờ 30 phút là:
42 x 2,5 = 105 (km)
Sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
số km là:
135 – 105 = 30 (km)
Đáp số: 30 km
1/ Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc
12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
a. 24 km
b. 30km
b.
c. 6 km
d. 18 km
2/Một xe lửa đi được quãng đường 105km với
vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
a. 3 giờ
a.
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
d. 5 giờ
Bài 1:
a)Quãng đường AB dài 180 km.
54 km/giờ
km/giờ,
km Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 54
cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 36
36 km/
km/ giờ
giờ. Hỏi kể từ lúc bắt
máy
đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
t = ? giờ
36km/ giờ
54km/giờ
A
gặp nhau
180 km
B
:
54km/giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
A
90 km: 1 giờ
180: km: ?giờ
Bài giải
Sau mỗi giờ , cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số:
2 giờ
B
180 km
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là: v= v1 + v2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
t= s : v
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v 1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1:b)
Quãng đường AB dài 276 km
km. Hai ô tô khởi
hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận
tốc 42km/giờ
42km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc
50km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ
50km/giờ
hai ô tô gặp nhau?
Tóm tắt
s : 276 km
v1 : 42 km/ giờ
v2: 50 km/ giờ
t: ?
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển động
ngược chiều xuất phát cùng một lúc ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc v = v1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/giờ
v2: 50 km/giờ
t: ?
Toán
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Luyện tập chung
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B với vận tốc 12
km/giờ. Ca nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và
đến B lúc 11 giờ 15 phút. Tính độ dài quãng
đường AB.
7 giờ 30 phút
12km/giờ
11 giờ 15 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
7 giờ 30 phút
A
12km/giờ
11 giờ 15 phút
?km
s
vxt
Thời điểm đến thời điểm đi
B
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút = 3 giờ 45 phút
= 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x 3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Toán
Luyện tập chung
15 km
km
Bài 3: Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15
hết 20 phút . Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
phút
vị là m/ phút.
: 20 =nhất:
0,75 ( km/phút)
Chọn 15
ý đúng
= là:
750 m/ phút
s: 15 km = 15 000 m Vận tốc0,75
chạykm/phút
của ngựa
Tóm tắt :
t: 20 phút
a.
a. 750 m/phút
v: m/phút?
c. 300km/phút
b. 0,75 m/phút
d. Tất cả đều đúng
Toán
Luyện tập chung
Bài 4:
km Một xe
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
ki -lô-mét?
bao nhiêu kilô-mét?
2 giờ 30 phút
Xe máy
A
? km
42 km/giờ
C
135 km
B
Bài giải:
Quãng đường xe máy đi được sau khi khởi hành 2
giờ 30 phút là:
42 x 2,5 = 105 (km)
Sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
số km là:
135 – 105 = 30 (km)
Đáp số: 30 km
 









Các ý kiến mới nhất