Tìm kiếm Bài giảng
Quãng đường

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Phạm Ngọc Trang
Ngày gửi: 07h:19' 21-03-2024
Dung lượng: 10.1 MB
Số lượt tải: 65
Nguồn:
Người gửi: Phạm Ngọc Trang
Ngày gửi: 07h:19' 21-03-2024
Dung lượng: 10.1 MB
Số lượt tải: 65
Số lượt thích:
0 người
EduFi
ve
TOÁN 5
QUÃNG ĐƯỜNG
EduFi
EduFi
ve
KHỞI ĐỘNG
EduFi
EduFi
ve
Hãy cho biết công thức tính vận
tốc?
a
b
c
v=sxt
v=s:t
v=s-t
EduFi
EduFi
ve
TOÁN 5
QUÃNG ĐƯỜNG
EduFi
EduFi
ve
MỤC TIÊU
Biết tính quãng đường đi được của một chuyển
động đều khi biết thời gian và vận tốc
Thực hiện giải toán nhanh về các dạng toán liên
quan đến quãng đường
EduFi
EduFi
ve
KHÁM
PHÁ
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Tóm
tắt
v : 42,5 km/giờ
t : 4 giờ
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Tóm
tắt
v : 42,5 km/giờ
t : 4 giờ
s : … km?
42,5 km
1 giờ
… km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Bài
Quãng đường ô tô giải
đi được trong 4 giờ là:
42,5 x 4 = 170 (km)
Đáp số: 170km
Nhận
xét
Để tính quãng đường ô tô đi được ta lấy quãng đường ô tô đi
được trong 1 giờ hay vận tốc của ô tô nhân với thời gian đi.
EduFi
EduFi
ve
Em hãy nối các số biểu thị đại lượng tương ứng.
4
Vận tốc
17
0
Quãng
đường
42,5
Thời
gian
EduFi
EduFi
ve
Muốn tính
quãng đường
ta làm như thế
nào?
Muốn tính quãng
đường ta lấy vận
tốc nhân với thời
gian
EduFi
EduFi
ve
Muốn tính
quãng đường
ta làm như thế
nào?
s=v
x
t
s : quãng đường
v : vận tốc
t : thời gian
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
2:người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30
phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Tóm
tắt
v : 12 km/giờ
t : 2 giờ 30 phút
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
2:người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30
phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Bài
Đổi 2 giờ 30giải
phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12 x 2,5 = 30 (km)
Đáp số: 30km
EduFi
EduFi
ve
Thực hành
EduFi
EduFi
ve
Bài
1
Một ca nô đi với vận tốc 15,2km/giờ. Tính quãng đường
đi được của ca nô trong 3 giờ.
Tóm
tắt
v : 15,2 km/giờ
t : 3 giờ
s : … km?
Bài
giải
Quãng đường đi
được của ca nô là:
15,2 x 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6km
EduFi
EduFi
ve
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc
12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
Tóm
tắt
v : 12,6 km/giờ
t : 15 phút
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc
12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
1
Bài
giải= 0,25 giờ
Đổi 15 phút
Quãng đường xe đạp đi được là:
12,6 x 0,25 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15km
2
Bài
Đổi 1 giờgiải
= 60 phút
Nếu tính vận tốc theo đơn vị km/phút
thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường xe đạp đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15km
EduFi
EduFi
ve
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc
42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB
8 giờ 20 phút
A
11 giờ
B
EduFi
EduFi
ve
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc
42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB
Bài
Thời gian xe máygiải
đi từ A đến B là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút
2 giờ 40 phút = giờ
Quãng đường từ A đến B là:
42 x = 112 (km)
Đáp số: 112km
EduFi
EduFi
ve
Củng cố
EduFi
EduFi
ve
Để tính được
quãng đường
chúng ta làm như
thế nào?
EduFi
EduFi
ve
s=v
x
t
s : quãng đường
v : vận tốc
t : thời gian
EduFi
EduFi
ve
Dặn dò
Ôn lại bài cũ
Xem trước bài mới
EduFi
EduFi
ve
Chúc các
em
học tốt
EduFi
ve
TOÁN 5
QUÃNG ĐƯỜNG
EduFi
EduFi
ve
KHỞI ĐỘNG
EduFi
EduFi
ve
Hãy cho biết công thức tính vận
tốc?
a
b
c
v=sxt
v=s:t
v=s-t
EduFi
EduFi
ve
TOÁN 5
QUÃNG ĐƯỜNG
EduFi
EduFi
ve
MỤC TIÊU
Biết tính quãng đường đi được của một chuyển
động đều khi biết thời gian và vận tốc
Thực hiện giải toán nhanh về các dạng toán liên
quan đến quãng đường
EduFi
EduFi
ve
KHÁM
PHÁ
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Tóm
tắt
v : 42,5 km/giờ
t : 4 giờ
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Tóm
tắt
v : 42,5 km/giờ
t : 4 giờ
s : … km?
42,5 km
1 giờ
… km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
1:ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ô tô.
Bài
Quãng đường ô tô giải
đi được trong 4 giờ là:
42,5 x 4 = 170 (km)
Đáp số: 170km
Nhận
xét
Để tính quãng đường ô tô đi được ta lấy quãng đường ô tô đi
được trong 1 giờ hay vận tốc của ô tô nhân với thời gian đi.
EduFi
EduFi
ve
Em hãy nối các số biểu thị đại lượng tương ứng.
4
Vận tốc
17
0
Quãng
đường
42,5
Thời
gian
EduFi
EduFi
ve
Muốn tính
quãng đường
ta làm như thế
nào?
Muốn tính quãng
đường ta lấy vận
tốc nhân với thời
gian
EduFi
EduFi
ve
Muốn tính
quãng đường
ta làm như thế
nào?
s=v
x
t
s : quãng đường
v : vận tốc
t : thời gian
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
2:người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30
phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Tóm
tắt
v : 12 km/giờ
t : 2 giờ 30 phút
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài toán
Một
2:người đi xe đạp với vận tốc 12km/giờ trong 2 giờ 30
phút. Tính quãng đường người đó đã đi được.
Bài
Đổi 2 giờ 30giải
phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi được là:
12 x 2,5 = 30 (km)
Đáp số: 30km
EduFi
EduFi
ve
Thực hành
EduFi
EduFi
ve
Bài
1
Một ca nô đi với vận tốc 15,2km/giờ. Tính quãng đường
đi được của ca nô trong 3 giờ.
Tóm
tắt
v : 15,2 km/giờ
t : 3 giờ
s : … km?
Bài
giải
Quãng đường đi
được của ca nô là:
15,2 x 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6km
EduFi
EduFi
ve
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc
12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
Tóm
tắt
v : 12,6 km/giờ
t : 15 phút
s : … km?
EduFi
EduFi
ve
Bài 2:
Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận tốc
12,6km/giờ. Tính quãng đường đi được của người đó.
1
Bài
giải= 0,25 giờ
Đổi 15 phút
Quãng đường xe đạp đi được là:
12,6 x 0,25 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15km
2
Bài
Đổi 1 giờgiải
= 60 phút
Nếu tính vận tốc theo đơn vị km/phút
thì vận tốc của người đi xe đạp là:
12,6 : 60 = 0,21 (km/phút)
Quãng đường xe đạp đi được là:
0,21 x 15 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15km
EduFi
EduFi
ve
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc
42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB
8 giờ 20 phút
A
11 giờ
B
EduFi
EduFi
ve
Bài 3:
Một xe máy đi từ A lúc 8 giờ 20 phút với vận tốc
42km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài quãng đường AB
Bài
Thời gian xe máygiải
đi từ A đến B là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút
2 giờ 40 phút = giờ
Quãng đường từ A đến B là:
42 x = 112 (km)
Đáp số: 112km
EduFi
EduFi
ve
Củng cố
EduFi
EduFi
ve
Để tính được
quãng đường
chúng ta làm như
thế nào?
EduFi
EduFi
ve
s=v
x
t
s : quãng đường
v : vận tốc
t : thời gian
EduFi
EduFi
ve
Dặn dò
Ôn lại bài cũ
Xem trước bài mới
EduFi
EduFi
ve
Chúc các
em
học tốt
EduFi
 








Các ý kiến mới nhất