Violet
Baigiang

Tìm kiếm theo tiêu đề

Tin tức cộng đồng

5 điều đơn giản cha mẹ nên làm mỗi ngày để con hạnh phúc hơn

Tìm kiếm hạnh phúc là một nhu cầu lớn và xuất hiện xuyên suốt cuộc đời mỗi con người. Tác giả người Mỹ Stephanie Harrison đã dành ra hơn 10 năm để nghiên cứu về cảm nhận hạnh phúc, bà đã hệ thống các kiến thức ấy trong cuốn New Happy. Bà Harrison khẳng định có những thói quen đơn...
Xem tiếp

Tin tức thư viện

Chức năng Dừng xem quảng cáo trên violet.vn

12087057 Kính chào các thầy, cô! Hiện tại, kinh phí duy trì hệ thống dựa chủ yếu vào việc đặt quảng cáo trên hệ thống. Tuy nhiên, đôi khi có gây một số trở ngại đối với thầy, cô khi truy cập. Vì vậy, để thuận tiện trong việc sử dụng thư viện hệ thống đã cung cấp chức năng...
Xem tiếp

Hỗ trợ kĩ thuật

  • (024) 62 930 536
  • 0919 124 899
  • hotro@violet.vn

Liên hệ quảng cáo

  • (024) 66 745 632
  • 096 181 2005
  • contact@bachkim.vn

Tìm kiếm Bài giảng

Giao an cuc hay

Wait
  • Begin_button
  • Prev_button
  • Play_button
  • Stop_button
  • Next_button
  • End_button
  • 0 / 0
  • Loading_status
Nhấn vào đây để tải về
Báo tài liệu có sai sót
Nhắn tin cho tác giả
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Vũ Hồng Việt
Ngày gửi: 11h:41' 20-12-2009
Dung lượng: 515.0 KB
Số lượt tải: 131
Số lượt thích: 0 người
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
1
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
2
Kiểm tra bài cũ
Câu 1: Phản ứng nhiệt hạch là gì?
Câu 2: Con người đã thực hiện
được phản ứng nhiệt hạch chưa ?
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
3
Tiết 90+91: BÀI TẬP
Phần: Phản ứng hạt nhân
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
4

Câu 1: Trong nước thường có khoảng 0,015% nước nặng. Trong 1 kg nước chứa bao nhiêu hạt nhân đơtơri (D)? Chọn đáp án đúng.

B. 9,03.1021N.Tử
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
5
Gợi ý cách giải bài 1
Khối lượng của nước nặng (D2O) chứa trong một kg (1000g) nước thường (H2O) là:
Số phân tử D2O có trong 0,15g nước nặng:
Phân tử
Mỗi phân tử D2O có hai nguyên tử D, nguyên tử D:
ND = 2ND2O = 9,03.1021 nguyên tử
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
6
Câu 2: Bắn hạt anpha vào hạt nhân N14 đứng yên ta thu được một hạt prôtôn và hạt nhân x. X là hạt nhân nào trong các hạt nhân sau?
C. Ôxi
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
7
Gợi ý cách giải bài 2










Áp dụng định luật bảo toàn số khối và bảo toàn điện tích ta có:
4 + 14 = 1 + A suy ra A = 17
2 + 7 = 1 +Z suy ra Z = 8
Vậy X là hạt nhân:
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
8
Câu 3: Phản ứng trên tỏa ra hay thu vào một năng lượng là bao nhiêu MeV? Biết :
mα = 4,0015u; mX = 16,9947u; mN = 13,9992u;
mP = 1,0073u; 1u = 931 MeV; c = 3.108 m/s.
A. Thu ∆E = -1,2103 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
9
Gợi ý cách giải bài 3










Ta thấy:
M0 = m(α) + m(N) = 18,0007u
M = m(p) + m(X) = 18,0020u
Như vậy M0 < M: Phản ứng thu năng lượng
∆E = (M0 – M)c2 = - 1,2103 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
10
Câu 4: Cho phản ứng hạt nhân:


bao nhiêu năng lượng? Biết: mne = 19,9859u
mNa = 22,983734u; mHe = 4,001506u; mp = 1,007276u.
Phản ứng tỏa hoặc thu
C. Tỏa ∆E = 2,374 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
11
Gợi ý cách giải bài 4










Ta thấy:
M0 = m(Na) + m(p) = 23,991006u
M = m(p) + m(X) = 23,988456u
Như vậy M0 > M: Phản ứng tỏa năng lượng
∆E = (M0 – M)c2 = 2,374 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
12
Bài 5: Phát biểu nào sau đây là ĐÚNG khi nói về nhà máy điện nguyên tử?
D. Tất cả đều đúng
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
13
Bài 6: Điều kiện nào sau đây là ĐÚNG để phản ứng dây chuyền xẩy ra?
D. Hệ số nhân nơtrôn
lớn hơn hoặc bằng 1
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
14
Câu 7: Trong nước thường có khoảng 0,015% nước nặng. Trong 1 kg nước ta thu được bao nhiêu năng lượng từ phản ứng nhiệt hạch? Chọn đáp án đúng.
B. 16,4.1021MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
15
Gợi ý cách giải bài 7










Ta thấy:
M0 = 2mD = 4,0272u
M = m(T) + m(P) = 4,0233u
Như vậy M0 > M: Phản ứng tỏa năng lượng
∆E = (M0 – M)c2 = 3,6309 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
16
Câu 8: Urani U235 có Z = 92 prôtôn và N = 143 nơtrôn. Năng lượng liên kết riêng của Urani xẽ là:
C. 7,7 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
17
Gợi ý cách giải bài 8










Ta thấy:
M0 = Z.mp + N.mn
∆m = m0 + mU
Năng lượng liên kết: ∆E0 = ∆E/A
∆E0 = 7,7 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
18
Câu 9: Heli He4 có Z = 2 prôtôn và N = 4 nơtrôn. Năng lượng liên kết riêng của Heli xẽ là:
A. 7,03811 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
19
Gợi ý cách giải bài 9
Ta thấy:
∆m = 2(mp + mn) - mHe = 0,0303376u
Năng lượng liên kết: ∆E0 = ∆mHe.u/A
∆E0 = 7,03811 MeV
VŨ HỒNG SƠN
Giáo án môn: Vật lý khối 12 năm học 2006-2007
20
6. Hướng dẫn học bài và
làm bài ở nhà:
Ôn tập các kiến thức sau:
- Quang hình: Gương cầu, thấu kính, lăng kính, ứng dụng trong các dụng cụ quang học
- Quang lý: Sóng ánh sáng, lượng tử ánh sáng
- Hạt nhân nguyên tử.
Tiết sau : Ôn tập kiểm tra học kỳ II.
468x90
No_avatar
SON OI BAI CU QUA ROI. XUA NHU TRAI DAT CON POST LEN LA JI
No_avatar
sao lại treo thịt dê bán thịt "chó"
 
Gửi ý kiến