Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Kim Thoa
Ngày gửi: 11h:05' 26-02-2022
Dung lượng: 2.0 MB
Số lượt tải: 1263
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Kim Thoa
Ngày gửi: 11h:05' 26-02-2022
Dung lượng: 2.0 MB
Số lượt tải: 1263
Số lượt thích:
1 người
(vũ lâm huyền trang)
TRƯỜNG TIỂU HỌC ĐỨC XUÂN
Toán – Lớp 5B
Luyện tập chung
( Tr. 144 - Trên)
Kiểm tra bài cũ
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Toán
Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài 1:
Bài giải
4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Quãng đường mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Vận tốc của xe máy là :
1250 : 2 = 625 (m/phút)
625 (m/phút) = 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
625 x 60 =
37500m = 37,5km
37500 (m)
Vậy: 625m/phút = 37,5km/giờ
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
Toán
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Toán
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km = 7200m
1giờ = 60 phút
Vận tốc bơi của cá heo là :
2400 : 1200 = 2 (phút)
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
72000 : 60 = 1200 (m/phút)
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
Đáp số: 2 phút
3. Lan đi bộ từ nhà đến trường 2km với vận tốc
4km/giờ.Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
A. 10 phút
B. 20 phút
C. 30 phút
1. Một vận động viên chạy 1200m hết 4 phút.
Vận tốc chạy của vận động viên đó là:
A. 300m/phút
B. 30m/phút
C. 3m/phút
2. Một ô tô đi trong 2 giờ với vận tốc
45 km/giờ. Quãng đường ô tô đã đi là:
A. 900km
B. 90km
C. 9km
Trị choi " Gi?i dp ơ s?""
1
2
3
Toán
Luyện tập chung
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN , HỌC TỐT!
Toán – Lớp 5B
Luyện tập chung
( Tr. 144 - Trên)
Kiểm tra bài cũ
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Toán
Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài 1:
Bài giải
4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Quãng đường mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Vận tốc của xe máy là :
1250 : 2 = 625 (m/phút)
625 (m/phút) = 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
625 x 60 =
37500m = 37,5km
37500 (m)
Vậy: 625m/phút = 37,5km/giờ
Toán
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
Toán
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Toán
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km = 7200m
1giờ = 60 phút
Vận tốc bơi của cá heo là :
2400 : 1200 = 2 (phút)
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
72000 : 60 = 1200 (m/phút)
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
Đáp số: 2 phút
3. Lan đi bộ từ nhà đến trường 2km với vận tốc
4km/giờ.Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
A. 10 phút
B. 20 phút
C. 30 phút
1. Một vận động viên chạy 1200m hết 4 phút.
Vận tốc chạy của vận động viên đó là:
A. 300m/phút
B. 30m/phút
C. 3m/phút
2. Một ô tô đi trong 2 giờ với vận tốc
45 km/giờ. Quãng đường ô tô đã đi là:
A. 900km
B. 90km
C. 9km
Trị choi " Gi?i dp ơ s?""
1
2
3
Toán
Luyện tập chung
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN , HỌC TỐT!
 








Các ý kiến mới nhất