Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Vũ Thành An
Ngày gửi: 08h:26' 25-03-2024
Dung lượng: 2.9 MB
Số lượt tải: 196
Nguồn:
Người gửi: Vũ Thành An
Ngày gửi: 08h:26' 25-03-2024
Dung lượng: 2.9 MB
Số lượt tải: 196
Số lượt thích:
0 người
Chọn ý đúng nhất ghi vào mục chat.
1/ Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc
12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
d. 18 km
b. 30km c. 6 km
b.
a. 24 km
2/Một xe lửa đi được quãng đường 105km với
vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
a. 3 giờ
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
d. 5 giờ
Thứ Ba ngày 26 tháng 3 năm 2024
Toán
Luyện tập chung
Bài 1:a)
km Một ô tô đi từ A
a)Quãng đường AB dài 180 km.
km/giờ cùng lúc đó một xe
đến B với vận tốc 54 km/giờ,
giờ Hỏi kể từ
máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/ giờ.
lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
máy
t = ? giờ
A
gặp nhau
180 km
3
B
Bài 1:a) :
54km/giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
A
B
180 km
90 km: 1 giờ
180 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ , cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số:
2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là: v= v1 + v2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
t= s : v
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v 1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1: b)
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều xuất
phát
cùng một
lúc taAB
làmdài
như276
sau: km.
Quãng
đường
km Hai ô tô khởi hành cùng
một lúc, một xe điBước
từ A1:đến
vớivận
vậntốctốc 42km/giờ
42km/giờ, một
TìmBtổng
xe đi từ B đến A với vậnv tốc
km/giờ Hỏi kể từ lúc bắt
= v1 50
+ vkm/giờ.
2
đầu đi, sau mấy giờ hai ô tô gặp nhau?
Bước 2: Tìm thời gian
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50 km/ giờ
t: ?
t=s:v
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/giờ
v2: 50 km/giờ
t: ?
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B
B với vận tốc 12
12 km/giờ.
km/giờ Ca
nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và đến B lúc 11 giờ
15 phút
phút. Tính độ dài quãng đường AB.
AB
7 giờ 30 phút
12km/giờ
11 giờ 15 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
11 giờ 15 phút
7 giờ 30 phút 12km/giờ
A
?km
s
vxt
Thời điểm đến thời điểm đi
B
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút =3 giờ 45 phút = 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x
3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Bài 3:
Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km
hết 20 phút . Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
vị là m/ phút.
phút
15km = 15 000 m
Vận tốc của con ngựa đó:
15000 : 20 = 750 (m/phút)
Đáp số : 750m/ phút
Bài 4:
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km
km. Một xe
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
ki -lô-mét?
bao nhiêu kilô-mét?
2 giờ 30 phút
? km
Xe máy 42 km/giờ
A
C
135 km
B
Bài 4: Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ .
Hỏi sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn
cách B bao nhiêu ki -lô-mét?
GIẢI.
Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường xe máy đi được sau 2,5 giờ là:
42 x 2,5 = 105 km
Xe máy còn cách B số km là:
135 – 105 = 30 km
Đáp số: 30 km
1/ Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc
12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
d. 18 km
b. 30km c. 6 km
b.
a. 24 km
2/Một xe lửa đi được quãng đường 105km với
vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
a. 3 giờ
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
d. 5 giờ
Thứ Ba ngày 26 tháng 3 năm 2024
Toán
Luyện tập chung
Bài 1:a)
km Một ô tô đi từ A
a)Quãng đường AB dài 180 km.
km/giờ cùng lúc đó một xe
đến B với vận tốc 54 km/giờ,
giờ Hỏi kể từ
máy đi từ B đến A với vận tốc 36 km/ giờ.
lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
máy
t = ? giờ
A
gặp nhau
180 km
3
B
Bài 1:a) :
54km/giờ
36km/ giờ
t= ? giờ
gặp nhau
A
B
180 km
90 km: 1 giờ
180 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ , cả ô tô và xe máy đi
được quãng đường là:
54 + 36 = 90 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số:
2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc 2 xe là: v= v1 + v2
54 + 36 = 90 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
180 : 90 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
t= s : v
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai
chuyển
động ngược chiều ta làm như sau:
Bước 1: Tìm tổng vận tốc
v = v 1 + v2
Bước 2: Tìm thời gian
t=s:v
Bài 1: b)
Muốn tính thời gian gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều xuất
phát
cùng một
lúc taAB
làmdài
như276
sau: km.
Quãng
đường
km Hai ô tô khởi hành cùng
một lúc, một xe điBước
từ A1:đến
vớivận
vậntốctốc 42km/giờ
42km/giờ, một
TìmBtổng
xe đi từ B đến A với vậnv tốc
km/giờ Hỏi kể từ lúc bắt
= v1 50
+ vkm/giờ.
2
đầu đi, sau mấy giờ hai ô tô gặp nhau?
Bước 2: Tìm thời gian
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50 km/ giờ
t: ?
t=s:v
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/giờ
v2: 50 km/giờ
t: ?
Bài 1:b)
Tóm tắt
s : 276 km
v1: 42 km/ giờ
v2: 50km/ giờ
t: ?
Bài giải
Tổng vận tốc của 2 xe là:
42 + 50 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 ( giờ)
Đáp số: 3 giờ
Bài 2:
Một ca nô đi từ A đến B
B với vận tốc 12
12 km/giờ.
km/giờ Ca
nô khởi hành lúc 7 giờ 30 phút và đến B lúc 11 giờ
15 phút
phút. Tính độ dài quãng đường AB.
AB
7 giờ 30 phút
12km/giờ
11 giờ 15 phút
B
A
? km
Bài 2:
Tóm tắt:
11 giờ 15 phút
7 giờ 30 phút 12km/giờ
A
?km
s
vxt
Thời điểm đến thời điểm đi
B
Bài 2:
Bài giải
Thời gian ca nô đi từ A đến B là:
11 giờ 15 phút – 7 giờ 30 phút =3 giờ 45 phút = 3,75 giờ
Quãng đường đi được của ca nô là:
12 x
3,75 = 45 ( km)
Đáp số: 45 km
Bài 3:
Một con ngựa chạy đua trên quãng đường 15 km
hết 20 phút . Tính vận tốc của con ngựa đó với đơn
vị là m/ phút.
phút
15km = 15 000 m
Vận tốc của con ngựa đó:
15000 : 20 = 750 (m/phút)
Đáp số : 750m/ phút
Bài 4:
Hai thành phố A và B cách nhau 135 km
km. Một xe
máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ . Hỏi sau
khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn cách B
ki -lô-mét?
bao nhiêu kilô-mét?
2 giờ 30 phút
? km
Xe máy 42 km/giờ
A
C
135 km
B
Bài 4: Hai thành phố A và B cách nhau 135 km.
Một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 42 km/ giờ .
Hỏi sau khi khởi hành 2 giờ 30 phút xe máy còn
cách B bao nhiêu ki -lô-mét?
GIẢI.
Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường xe máy đi được sau 2,5 giờ là:
42 x 2,5 = 105 km
Xe máy còn cách B số km là:
135 – 105 = 30 km
Đáp số: 30 km
 







Các ý kiến mới nhất