Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 179

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Lưu Thị Thanh Thủy
Ngày gửi: 06h:58' 27-01-2022
Dung lượng: 2.4 MB
Số lượt tải: 124
Nguồn:
Người gửi: Lưu Thị Thanh Thủy
Ngày gửi: 06h:58' 27-01-2022
Dung lượng: 2.4 MB
Số lượt tải: 124
Số lượt thích:
0 người
TOÁN
LỚP 5
MÔN TOÁN
Luyện tập chung (trang 179)
Giáo viên: Lưu Thị Thanh Thủy
TRƯỜNG TIỂU HỌC HƯƠNG CANH B
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp số, kết quả tính,…). Hãy khoanh vào chữ cái đặt trước câu trả lời đúng:
Bài 1. Một ô tô đi được 60km với vận tốc 60km/giờ, tiếp đó ô tô đi được 60km với vận tốc 30km/giờ. Như vậy, thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là:
1,5 giờ. B. 2 giờ. C. 3 giờ D. 4 giờ
Thời gian ô tô đi đoạn đường thứ nhất là: 60 : 60 = 1 (giờ)
Thời gian ô tô đi đoạn đường thứ hai là: 60 : 30 = 2 (giờ)
Thời gian ô tô đi cả hai đoạn đường là: 1 + 2 = 3 (giờ)
Bài 2/48:
2. Một bể cá dạng hình hộp chữ nhật có các kích thước ghi trên hình vẽ. Cần đổ vào bể bao nhiêu lít nước để nửa bể có nước?
48l B. 70l
C. 96l D. 140l
Thể tích của bể cá là:
40 x 60 x 40 = 96000 cm3 = 96 dm3 = 96 lít
Cần đổ số nước vào bể để có nửa bể nước là:
96 : 2 = 4 8 lít
3. Cùng một lúc, Vừ đi ngựa với vận tốc 11 km/giờ, Lềnh đi bộ với vận tốc 5km/giờ và đi cùng chiều với Vừ. Biết rằng khi bắt đầu đi Lềnh cách Vừ một quãng đường 8km (xem hình vẽ). Hỏi sau bao nhiêu phút Vừ đuổi kịp Lềnh?
A. 45 phút B. 80 phút C. 60 phút D. 96 phút
v= 11m/giờ
Vừ
8 km
Lềnh
5 km / giờ
Hiệu vận tốc của 2 người là:
11 - 5 = 6 (km / giờ)
Thời gian để hai người gặp nhau là:
Phần 2
Bài giải:
Tổng số phần của con trai và con gái:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Phần 2
Tổng số phần của con trai và con gái theo tuổi mẹ là:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Tuổi con gái
Tuổi mẹ
Tuổi con trai
Ta có sơ đồ sau:
18 tuổi
(tuổi mẹ)
Tuổi mẹ là
18 : (4 + 5) x 20 = 40 (tuổi)
Cách 1
Đáp số : 40 tuổi
Phần 2
Tổng số phần của con trai và con gái theo tuổi mẹ là:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Tuổi con gái
Tuổi mẹ
Tuổi con trai
Ta có sơ đồ sau:
18 tuổi
(tuổi mẹ)
Tuổi mẹ là
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Cách 2
Đáp số : 40 tuổi
Câu 2: Trong cùng một năm, mật độ dân số ở Hà Nội là 2617 người/km2 (nghĩa là cứ mỗi ki-lô-mét vuông có trung bình 2627 người), mật độ dân số ở Sơn La là 61 người/km2.
Cho biết diện tích của Thủ đô Hà Nội là 921km2, diện tích tỉnh Sơn La là 14 210km2. Hỏi số dân của tỉnh Sơn La bằng bao nhiêu phần trăm số dân của Hà Nội
b) Nếu muốn tăng mật độ dân số của Sơn La lên 100 người/km2 thì số dân của tỉnh Sơn La phải tăng thêm bao nhiêu người?
Bài giải:
a) Dân số của Thủ đô Hà Nội là:
2627 x 921 = 2 419 467 (người)
Dân số của tỉnh Sơn La là:
61 x 14 210 = 866 810 (người)
Dân số của tỉnh Sơn La bằng số phần trăm số dân của Hà Nội :
866810 : 2419467 = 0,3583 = 35,83%
Đáp số: 35,83%
Dặn dò:
Củng cố:
Về ôn bài.
Nhớ cách giải các dạng bài toán đã học.
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN HỌC GIỎI
Giờ học đến đây kết thúc
LỚP 5
MÔN TOÁN
Luyện tập chung (trang 179)
Giáo viên: Lưu Thị Thanh Thủy
TRƯỜNG TIỂU HỌC HƯƠNG CANH B
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp số, kết quả tính,…). Hãy khoanh vào chữ cái đặt trước câu trả lời đúng:
Bài 1. Một ô tô đi được 60km với vận tốc 60km/giờ, tiếp đó ô tô đi được 60km với vận tốc 30km/giờ. Như vậy, thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là:
1,5 giờ. B. 2 giờ. C. 3 giờ D. 4 giờ
Thời gian ô tô đi đoạn đường thứ nhất là: 60 : 60 = 1 (giờ)
Thời gian ô tô đi đoạn đường thứ hai là: 60 : 30 = 2 (giờ)
Thời gian ô tô đi cả hai đoạn đường là: 1 + 2 = 3 (giờ)
Bài 2/48:
2. Một bể cá dạng hình hộp chữ nhật có các kích thước ghi trên hình vẽ. Cần đổ vào bể bao nhiêu lít nước để nửa bể có nước?
48l B. 70l
C. 96l D. 140l
Thể tích của bể cá là:
40 x 60 x 40 = 96000 cm3 = 96 dm3 = 96 lít
Cần đổ số nước vào bể để có nửa bể nước là:
96 : 2 = 4 8 lít
3. Cùng một lúc, Vừ đi ngựa với vận tốc 11 km/giờ, Lềnh đi bộ với vận tốc 5km/giờ và đi cùng chiều với Vừ. Biết rằng khi bắt đầu đi Lềnh cách Vừ một quãng đường 8km (xem hình vẽ). Hỏi sau bao nhiêu phút Vừ đuổi kịp Lềnh?
A. 45 phút B. 80 phút C. 60 phút D. 96 phút
v= 11m/giờ
Vừ
8 km
Lềnh
5 km / giờ
Hiệu vận tốc của 2 người là:
11 - 5 = 6 (km / giờ)
Thời gian để hai người gặp nhau là:
Phần 2
Bài giải:
Tổng số phần của con trai và con gái:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Phần 2
Tổng số phần của con trai và con gái theo tuổi mẹ là:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Tuổi con gái
Tuổi mẹ
Tuổi con trai
Ta có sơ đồ sau:
18 tuổi
(tuổi mẹ)
Tuổi mẹ là
18 : (4 + 5) x 20 = 40 (tuổi)
Cách 1
Đáp số : 40 tuổi
Phần 2
Tổng số phần của con trai và con gái theo tuổi mẹ là:
Tuổi của mẹ là:
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Đáp số: 40 (tuổi)
Tuổi con gái
Tuổi mẹ
Tuổi con trai
Ta có sơ đồ sau:
18 tuổi
(tuổi mẹ)
Tuổi mẹ là
18 x 100 : 45 = 40 (tuổi)
Cách 2
Đáp số : 40 tuổi
Câu 2: Trong cùng một năm, mật độ dân số ở Hà Nội là 2617 người/km2 (nghĩa là cứ mỗi ki-lô-mét vuông có trung bình 2627 người), mật độ dân số ở Sơn La là 61 người/km2.
Cho biết diện tích của Thủ đô Hà Nội là 921km2, diện tích tỉnh Sơn La là 14 210km2. Hỏi số dân của tỉnh Sơn La bằng bao nhiêu phần trăm số dân của Hà Nội
b) Nếu muốn tăng mật độ dân số của Sơn La lên 100 người/km2 thì số dân của tỉnh Sơn La phải tăng thêm bao nhiêu người?
Bài giải:
a) Dân số của Thủ đô Hà Nội là:
2627 x 921 = 2 419 467 (người)
Dân số của tỉnh Sơn La là:
61 x 14 210 = 866 810 (người)
Dân số của tỉnh Sơn La bằng số phần trăm số dân của Hà Nội :
866810 : 2419467 = 0,3583 = 35,83%
Đáp số: 35,83%
Dặn dò:
Củng cố:
Về ôn bài.
Nhớ cách giải các dạng bài toán đã học.
CHÚC CÁC EM CHĂM NGOAN HỌC GIỎI
Giờ học đến đây kết thúc
 








Các ý kiến mới nhất