Tìm kiếm Bài giảng
Quãng đường

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Lan
Ngày gửi: 08h:14' 18-03-2024
Dung lượng: 1.1 MB
Số lượt tải: 378
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Lan
Ngày gửi: 08h:14' 18-03-2024
Dung lượng: 1.1 MB
Số lượt tải: 378
Số lượt thích:
0 người
Toán 5
KHỞI ĐỘNG
1. Nêu qui tắc và công thức tính vận tốc.
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường
chia cho thời gian.
v=s:t
1. Một ô tô đi được quãng đường 120km
trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó?
Bài giải
Vận tốc của ô tô là:
120 : 2 = 60 (km/giờ)
Đáp số: 60 km/giờ
Thứ ba ngày 19 tháng 3 năm 2024
Toán
QUÃNG ĐƯỜNG
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc
42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Tóm tắt
Thời gian
: 4 giờ
Vận tốc
: 42,5 km/giờ
Quãng đường : … km?
Bài giải
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 ×
4 = 170 (km)
Đáp số: 170km
Vận tốc
Thời gian
(km/giờ)
(giờ)
Quãng đường
(km)
Muốn tính quãng đường ta làm như thế nào?
Nhận xét: Để tính quãng đường ô tô đi được ta
lấy quãng đường ô tô đi được trong 1 giờ hay vận
tốc của ô tô nhân với thời gian đi.
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc
nhân với thời gian.
Gọi
Ta có:
s : là quãng đường
v : là vận tốc
t : là thời gian
s=v×t
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc
12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng
đường người đó đã đi được.
Tóm tắt
Vận tốc
: 12 km/giờ
Thời gian
: 2 giờ 30 phút
Quãng đường: … km?
Bài giải
Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi là:
12 × 2,5 = 30 (km)
Đáp số: 30 km
Bài 1. Một ca nô LUYỆN
đi với vậnTẬP
tốc 15,2 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Tóm tắt
Vận tốc
: 15,2 km/giờ
Thời gian
: 3 giờ
Quãng đường: … km?
Bài giải
Quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ
là:
15,2 × 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6km
Bài 2. Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận
tốc 12,6 km/giờ. Tính quãng đường đi được của
người đó.
Tóm tắt
Thời gian
: 15 phút
Vận tốc
: 12,6 km/giờ
Quãng đường: … km?
Bài giải
Đổi: 15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường đi được của người đó là:
12,6 × 0,25 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km
Bài 3. Một xe máy đi từ A lức 8 giờ 20 phút với
vận tốc 42 km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài
quãng đường AB.
Tóm tắt
A
8 giờ 20 phút
v = 42 km/giờ
s =?
B
11 giờ
Bài giải
Thời gian xe máy đi là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút = 2 giờ = giờ
Độ dài quãng đường AB là:
42 × =
112 (km)
Đáp số: 112 km
CỦNG CỐ
Muốn tính quãng đường ta làm
nhưtốc
lấy vận
thế
nhânnào?
với thời gian.
Gọi: s là quãng đường, v là vận tốc, t
là thời gian. Ta có công thức:
s=v×t
KHỞI ĐỘNG
1. Nêu qui tắc và công thức tính vận tốc.
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường
chia cho thời gian.
v=s:t
1. Một ô tô đi được quãng đường 120km
trong 2 giờ. Tính vận tốc của ô tô đó?
Bài giải
Vận tốc của ô tô là:
120 : 2 = 60 (km/giờ)
Đáp số: 60 km/giờ
Thứ ba ngày 19 tháng 3 năm 2024
Toán
QUÃNG ĐƯỜNG
a) Bài toán 1: Một ô tô đi trong 4 giờ với vận tốc
42,5 km/giờ. Tính quãng đường đi được của ô tô.
Tóm tắt
Thời gian
: 4 giờ
Vận tốc
: 42,5 km/giờ
Quãng đường : … km?
Bài giải
Quãng đường ô tô đi được trong 4 giờ là:
42,5 ×
4 = 170 (km)
Đáp số: 170km
Vận tốc
Thời gian
(km/giờ)
(giờ)
Quãng đường
(km)
Muốn tính quãng đường ta làm như thế nào?
Nhận xét: Để tính quãng đường ô tô đi được ta
lấy quãng đường ô tô đi được trong 1 giờ hay vận
tốc của ô tô nhân với thời gian đi.
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc
nhân với thời gian.
Gọi
Ta có:
s : là quãng đường
v : là vận tốc
t : là thời gian
s=v×t
b) Bài toán 2: Một người đi xe đạp với vận tốc
12 km/giờ trong 2 giờ 30 phút. Tính quãng
đường người đó đã đi được.
Tóm tắt
Vận tốc
: 12 km/giờ
Thời gian
: 2 giờ 30 phút
Quãng đường: … km?
Bài giải
Đổi: 2 giờ 30 phút = 2,5 giờ
Quãng đường người đó đi là:
12 × 2,5 = 30 (km)
Đáp số: 30 km
Bài 1. Một ca nô LUYỆN
đi với vậnTẬP
tốc 15,2 km/giờ. Tính
quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ.
Tóm tắt
Vận tốc
: 15,2 km/giờ
Thời gian
: 3 giờ
Quãng đường: … km?
Bài giải
Quãng đường đi được của ca nô trong 3 giờ
là:
15,2 × 3 = 45,6 (km)
Đáp số: 45,6km
Bài 2. Một người đi xe đạp trong 15 phút với vận
tốc 12,6 km/giờ. Tính quãng đường đi được của
người đó.
Tóm tắt
Thời gian
: 15 phút
Vận tốc
: 12,6 km/giờ
Quãng đường: … km?
Bài giải
Đổi: 15 phút = 0,25 giờ
Quãng đường đi được của người đó là:
12,6 × 0,25 = 3,15 (km)
Đáp số: 3,15 km
Bài 3. Một xe máy đi từ A lức 8 giờ 20 phút với
vận tốc 42 km/giờ, đến B lúc 11 giờ. Tính độ dài
quãng đường AB.
Tóm tắt
A
8 giờ 20 phút
v = 42 km/giờ
s =?
B
11 giờ
Bài giải
Thời gian xe máy đi là:
11 giờ - 8 giờ 20 phút = 2 giờ 40 phút = 2 giờ = giờ
Độ dài quãng đường AB là:
42 × =
112 (km)
Đáp số: 112 km
CỦNG CỐ
Muốn tính quãng đường ta làm
nhưtốc
lấy vận
thế
nhânnào?
với thời gian.
Gọi: s là quãng đường, v là vận tốc, t
là thời gian. Ta có công thức:
s=v×t
 









Các ý kiến mới nhất