Tìm kiếm Bài giảng
Thời gian

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Võ Nhựt Tân
Ngày gửi: 21h:39' 18-03-2008
Dung lượng: 323.0 KB
Số lượt tải: 10
Nguồn:
Người gửi: Võ Nhựt Tân
Ngày gửi: 21h:39' 18-03-2008
Dung lượng: 323.0 KB
Số lượt tải: 10
Số lượt thích:
0 người
BÀI CŨ
BÀI MỚI
DẶN DÒ
Ong mật có thể bay được với vận tốc . Tính quãng đường bay được của ong mật trong
Bài cũ:
Đổi 15 phút = 0,25 giờ = giờ
Bài giải
Quãng đường ong mật bay trong 15 phút là:
8 x = 2 (km)
Đáp số: 2 km.
Bài toán cho gì?
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
Bài toán hỏi gì?
Bài toán cho vận tốc 8 km/giờ và thời gian 15 phút
8 km/giờ
15 phút.
Tính quãng đường bay của ong mật trong 15 phút.
Muốn tính quãng đường ta làm như thế nào?
Nhận xét
a) Bài toán 1:
Một ô tô đi được quãng đường 170 km với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính thời gian ô tô đi quãng đường đó.
Bài toán cho gì?
vận tốc
Bài toán hỏi gì?
thời gian
Thời gian ô tô đi là:
Bài giải
170 : 42,5 = 4 (giờ)
Đáp số: 4 giờ
quãng đường
Nhận xét:
Để tính thời gian đi của ô tô ta lấy quãng đường đi được chia cho quãng đường ô tô đi trong 1 giờ hay vận tốc của ô tô.
Muốn tính thời gian ta lấy quãng đường chia cho vận tốc.
Ta có: t = s : v
b) Bài toán 2:
Một ca nô đi với vận tốc 36km/giờ trên quãng đường sông dài 42km. Tính thời gian đi của ca nô trên quãng đường đó.
Bài toán cho gì?
vận tốc
Bài toán hỏi gì?
thời gian
Thời gian đi của ca nô là:
Bài giải
42 : 36 =
Đáp số: giờ
quãng đường
(giờ)
Bài tập
Bài tập 1
Viết số thích hợp vào ô trống
v (km/giờ)
s (km)
2,5
t (giờ)
35
10,35
108,5
81
14
4,6
62
36
2,25
2,25
1,75
Bài tập 2
a) Trên quãng đường 23,1km, một người đi xe đạp với vận tốc 13,2 km/giờ. Tính thời gian đi của người đó.
Bài giải
Thời gian đi của người đó là:
23,1 : 13,2 = 1,75 (giờ)
Đáp số: 1,75 giờ
Bài tập 2
b) Trên quãng đường 2,5km, một người chạy với vận tốc 10km/giờ. Tính thời gian chạy của người đó.
Bài giải
Thời gian chạy của người đó là:
2,5 : 10 = 0,25 (giờ)
Đáp số: 0,25 giờ
Bài tập 3
Một máy bay bay với vận tốc 860 km/giờ được quãng đường 2150km. Hỏi máy bay đến nơi lúc mấy giờ, nếu nó khởi hành lúc 8 giờ 45 phút ?
Bài giải
Thời gian đi của máy bay là:
2150 : 860 = 2,5 (giờ) = 2 giờ 30 phút
Đáp số: 11 giờ 15 phút
Thời gian đến của máy bay là:
8 giờ 45 phút + 2 giờ 30 phút = 10 giờ 75 phút
10 giờ 75 phút = 11 giờ 15 phút
Muốn tính thời gian ta lấy quãng đường chia cho vận tốc.
Ta có: t = s : v
Muốn tính thời gian ta làm như thế nào?
Về nhà học thuộc quy tắc tính thời gian.
Làm lại các bài tập
BÀI MỚI
DẶN DÒ
Ong mật có thể bay được với vận tốc . Tính quãng đường bay được của ong mật trong
Bài cũ:
Đổi 15 phút = 0,25 giờ = giờ
Bài giải
Quãng đường ong mật bay trong 15 phút là:
8 x = 2 (km)
Đáp số: 2 km.
Bài toán cho gì?
Muốn tính quãng đường ta lấy vận tốc nhân với thời gian.
Bài toán hỏi gì?
Bài toán cho vận tốc 8 km/giờ và thời gian 15 phút
8 km/giờ
15 phút.
Tính quãng đường bay của ong mật trong 15 phút.
Muốn tính quãng đường ta làm như thế nào?
Nhận xét
a) Bài toán 1:
Một ô tô đi được quãng đường 170 km với vận tốc 42,5 km/giờ. Tính thời gian ô tô đi quãng đường đó.
Bài toán cho gì?
vận tốc
Bài toán hỏi gì?
thời gian
Thời gian ô tô đi là:
Bài giải
170 : 42,5 = 4 (giờ)
Đáp số: 4 giờ
quãng đường
Nhận xét:
Để tính thời gian đi của ô tô ta lấy quãng đường đi được chia cho quãng đường ô tô đi trong 1 giờ hay vận tốc của ô tô.
Muốn tính thời gian ta lấy quãng đường chia cho vận tốc.
Ta có: t = s : v
b) Bài toán 2:
Một ca nô đi với vận tốc 36km/giờ trên quãng đường sông dài 42km. Tính thời gian đi của ca nô trên quãng đường đó.
Bài toán cho gì?
vận tốc
Bài toán hỏi gì?
thời gian
Thời gian đi của ca nô là:
Bài giải
42 : 36 =
Đáp số: giờ
quãng đường
(giờ)
Bài tập
Bài tập 1
Viết số thích hợp vào ô trống
v (km/giờ)
s (km)
2,5
t (giờ)
35
10,35
108,5
81
14
4,6
62
36
2,25
2,25
1,75
Bài tập 2
a) Trên quãng đường 23,1km, một người đi xe đạp với vận tốc 13,2 km/giờ. Tính thời gian đi của người đó.
Bài giải
Thời gian đi của người đó là:
23,1 : 13,2 = 1,75 (giờ)
Đáp số: 1,75 giờ
Bài tập 2
b) Trên quãng đường 2,5km, một người chạy với vận tốc 10km/giờ. Tính thời gian chạy của người đó.
Bài giải
Thời gian chạy của người đó là:
2,5 : 10 = 0,25 (giờ)
Đáp số: 0,25 giờ
Bài tập 3
Một máy bay bay với vận tốc 860 km/giờ được quãng đường 2150km. Hỏi máy bay đến nơi lúc mấy giờ, nếu nó khởi hành lúc 8 giờ 45 phút ?
Bài giải
Thời gian đi của máy bay là:
2150 : 860 = 2,5 (giờ) = 2 giờ 30 phút
Đáp số: 11 giờ 15 phút
Thời gian đến của máy bay là:
8 giờ 45 phút + 2 giờ 30 phút = 10 giờ 75 phút
10 giờ 75 phút = 11 giờ 15 phút
Muốn tính thời gian ta lấy quãng đường chia cho vận tốc.
Ta có: t = s : v
Muốn tính thời gian ta làm như thế nào?
Về nhà học thuộc quy tắc tính thời gian.
Làm lại các bài tập
 
↓ CHÚ Ý: Bài giảng này được nén lại dưới dạng ZIP và có thể chứa nhiều file. Hệ thống chỉ hiển thị 1 file trong số đó, đề nghị các thầy cô KIỂM TRA KỸ TRƯỚC KHI NHẬN XÉT ↓









Các ý kiến mới nhất