Tìm kiếm Bài giảng
Vận tốc

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Văn Hữu Tấn (trang riêng)
Ngày gửi: 10h:40' 16-03-2022
Dung lượng: 3.4 MB
Số lượt tải: 121
Nguồn:
Người gửi: Văn Hữu Tấn (trang riêng)
Ngày gửi: 10h:40' 16-03-2022
Dung lượng: 3.4 MB
Số lượt tải: 121
Số lượt thích:
0 người
Toán
Luyện tập (Tr. 139)
Kiểm tra bài cũ
Một người đi bộ trong 3 giờ được 16,5 km.
Hỏi vận tốc người đi bộ là bao nhiêu ?
Vận tốc người đi bộ là:
16,5 : 3 = 5,5 (km/giờ)
Em hãy nêu cách tính vận tốc
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian.
v = s : t
Bài mới
Bài 1: Một con đà điểu khi cần có thể chạy được 5250m trong 5 phút. Tính vận tốc chạy của đà điểu.
Vận tốc của đà điểu là :
5250 : 5 = 1050 (m/phút)
Đáp số: 1050 m/phút
Bài giải
Bài 2: Viết vào ô trống (theo mẫu)
49 km/giờ
35 m/giây
78 m/phút
Bài 3: Quãng đường AB dài 25 km. Trên đường đi từ A đến B, một người đi bộ 5 km rồi tiếp tục đi ô tô
trong nửa giờ thì đến B. Tính vận tốc ô tô.
25 km
A
B
5 km
? km
Quãng đường người ấy đi ô tô là:
25 - 5 = 20 (km)
Vận tốc của ô tô là:
20 : 0,5 = 40 (km/giờ)
Đáp số: 40 km/giờ
Bài giải
Nửa giờ = 0,5 giờ
Củng cố - Dặn dò
Cảm ơn các em
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút
được quãng đường 30 km. Tính vận tốc của ca nô.
6 giờ 30 phút
7 giờ 45 phút
30 km
V = ?
s = 30 km
t = ?
v = ?
Thời gian ca nô đi hết quãng đường là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc của ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số : 24 km/giờ
1 gờ 15 phút = 1,25 giờ
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút
được quãng đường 30 km. Tính vận tốc của ca nô.
Thời gian ca nô đi hết là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số: 24 km/giờ
= 1,25 giờ
Luyện tập (Tr. 139)
Kiểm tra bài cũ
Một người đi bộ trong 3 giờ được 16,5 km.
Hỏi vận tốc người đi bộ là bao nhiêu ?
Vận tốc người đi bộ là:
16,5 : 3 = 5,5 (km/giờ)
Em hãy nêu cách tính vận tốc
Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian.
v = s : t
Bài mới
Bài 1: Một con đà điểu khi cần có thể chạy được 5250m trong 5 phút. Tính vận tốc chạy của đà điểu.
Vận tốc của đà điểu là :
5250 : 5 = 1050 (m/phút)
Đáp số: 1050 m/phút
Bài giải
Bài 2: Viết vào ô trống (theo mẫu)
49 km/giờ
35 m/giây
78 m/phút
Bài 3: Quãng đường AB dài 25 km. Trên đường đi từ A đến B, một người đi bộ 5 km rồi tiếp tục đi ô tô
trong nửa giờ thì đến B. Tính vận tốc ô tô.
25 km
A
B
5 km
? km
Quãng đường người ấy đi ô tô là:
25 - 5 = 20 (km)
Vận tốc của ô tô là:
20 : 0,5 = 40 (km/giờ)
Đáp số: 40 km/giờ
Bài giải
Nửa giờ = 0,5 giờ
Củng cố - Dặn dò
Cảm ơn các em
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút
được quãng đường 30 km. Tính vận tốc của ca nô.
6 giờ 30 phút
7 giờ 45 phút
30 km
V = ?
s = 30 km
t = ?
v = ?
Thời gian ca nô đi hết quãng đường là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc của ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số : 24 km/giờ
1 gờ 15 phút = 1,25 giờ
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút
được quãng đường 30 km. Tính vận tốc của ca nô.
Thời gian ca nô đi hết là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số: 24 km/giờ
= 1,25 giờ
 








Các ý kiến mới nhất