Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 177

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Quỳnh Mai
Ngày gửi: 09h:51' 20-05-2021
Dung lượng: 5.0 MB
Số lượt tải: 120
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Quỳnh Mai
Ngày gửi: 09h:51' 20-05-2021
Dung lượng: 5.0 MB
Số lượt tải: 120
Số lượt thích:
0 người
TOÁN LỚP 5B
LUYỆN TẬP CHUNG TRANG 177
BÀI DẠY TRỰC TUYẾN
GV: NGUYỄN THỊ QUỲNH MAI
TRƯỜNG TIỂU HỌC MINH TÂN
1. Tính:
a) 6,78 – (8,951 + 4,784) : 2,05
b) 6 giờ 45 phút + 14 giờ 30 phút : 5
= 6,78 – 13,735 : 2,05
= 6,78 – 6,7
= 0,08
= 6 giờ 45 phút + 2 giờ 54 phút
= 9 giờ 39 phút
2. Tìm số trung bình cộng:
a) 19; 34 và 46
b) 2,4; 2,7; 3,5; và 3,8
(19 + 34 + 46) : 3 = 33
(2,4 + 2,7 + 3,5 + 3,8) : 4 = 3,1
Bài giải:
Số học sinh gái là:
19 + 2 = 21 (bạn)
Lớp có tất cả số học sinh:
19 + 21 = 40 (bạn)
Đáp số: trai 47,5%; gái 52,5% .
Số học sinh trai chiếm số phần trăm là :
19 : 40 = 0,475 = 47,5%
Số học sinh gái chiếm số phần trăm là :
100% - 47,5% = 52,5%
Bài giải:
Số học sinh gái là:
19 + 2 = 21 (bạn)
Lớp có tất cả số học sinh là :
19 + 21 = 40 (bạn)
Đáp số: trai 47,5%; gái 52,5%.
Số học sinh trai chiếm số phần trăm là:
19 : 40 = 0,475 = 47,5%
Số học sinh gái chiếm số phần trăm là :
21 : 40 = 0,525 = 52,5%
Bài giải:
Số sách tăng thêm sau năm thứ nhất là:
Đáp số: 8640 quyển.
6000 : 100 x 20 = 1200 (quyển)
Số sách của thư viện sau 1 năm là:
Số sách tăng thêm sau năm thứ hai là:
7200 : 100 x 20 = 1440 (quyển)
Bài 4: Một thư viện có 6000 quyển sách. Cứ sau mỗi năm số sách của thư viện lại tăng thêm 20% (so với số sách của năm trước). Hỏi sau hai năm thư viện đó có tất cả bao nhiêu quyển sách
6000 + 1200 = 7200 (quyển)
Số sách của thư viện sau hai năm là:
7200 + 1440 = 8640 (quyển)
Bài giải:
Vận tốc của tàu thủy khi nước lặng là:
Đáp số: 23,5km/giờ
4,9km/giờ.
(28,4 + 18,6) : 2 = 23,5 (km/giờ)
Vận tốc của dòng nước là:
Bài 5: Một tàu thủy khi xuôi dòng có vận tốc 28,4 km/giờ, khi ngược dòng có vận tốc 18,6 km/giờ. Tính vận tốc của tàu thủy khi nước lặng và vận tốc của dòng nước?
(28,4 - 18,6) : 2 = 4,9 (km/giờ)
Bài 1: Một tàu thủy khi xuôi dòng có vận tốc 38,4 km/giờ, khi ngược dòng có vận tốc 28,6 km/giờ. Tính vận tốc của tàu thủy khi nước lặng và vận tốc của dòng nước?
Bài 2: Một thư viện có 9000 quyển sách. Cứ sau mỗi năm số sách của thư viện lại tăng thêm 10% (so với số sách của năm trước). Hỏi sau hai năm thư viện đó có tất cả bao nhiêu quyển sách
LUYỆN TẬP CHUNG TRANG 177
BÀI DẠY TRỰC TUYẾN
GV: NGUYỄN THỊ QUỲNH MAI
TRƯỜNG TIỂU HỌC MINH TÂN
1. Tính:
a) 6,78 – (8,951 + 4,784) : 2,05
b) 6 giờ 45 phút + 14 giờ 30 phút : 5
= 6,78 – 13,735 : 2,05
= 6,78 – 6,7
= 0,08
= 6 giờ 45 phút + 2 giờ 54 phút
= 9 giờ 39 phút
2. Tìm số trung bình cộng:
a) 19; 34 và 46
b) 2,4; 2,7; 3,5; và 3,8
(19 + 34 + 46) : 3 = 33
(2,4 + 2,7 + 3,5 + 3,8) : 4 = 3,1
Bài giải:
Số học sinh gái là:
19 + 2 = 21 (bạn)
Lớp có tất cả số học sinh:
19 + 21 = 40 (bạn)
Đáp số: trai 47,5%; gái 52,5% .
Số học sinh trai chiếm số phần trăm là :
19 : 40 = 0,475 = 47,5%
Số học sinh gái chiếm số phần trăm là :
100% - 47,5% = 52,5%
Bài giải:
Số học sinh gái là:
19 + 2 = 21 (bạn)
Lớp có tất cả số học sinh là :
19 + 21 = 40 (bạn)
Đáp số: trai 47,5%; gái 52,5%.
Số học sinh trai chiếm số phần trăm là:
19 : 40 = 0,475 = 47,5%
Số học sinh gái chiếm số phần trăm là :
21 : 40 = 0,525 = 52,5%
Bài giải:
Số sách tăng thêm sau năm thứ nhất là:
Đáp số: 8640 quyển.
6000 : 100 x 20 = 1200 (quyển)
Số sách của thư viện sau 1 năm là:
Số sách tăng thêm sau năm thứ hai là:
7200 : 100 x 20 = 1440 (quyển)
Bài 4: Một thư viện có 6000 quyển sách. Cứ sau mỗi năm số sách của thư viện lại tăng thêm 20% (so với số sách của năm trước). Hỏi sau hai năm thư viện đó có tất cả bao nhiêu quyển sách
6000 + 1200 = 7200 (quyển)
Số sách của thư viện sau hai năm là:
7200 + 1440 = 8640 (quyển)
Bài giải:
Vận tốc của tàu thủy khi nước lặng là:
Đáp số: 23,5km/giờ
4,9km/giờ.
(28,4 + 18,6) : 2 = 23,5 (km/giờ)
Vận tốc của dòng nước là:
Bài 5: Một tàu thủy khi xuôi dòng có vận tốc 28,4 km/giờ, khi ngược dòng có vận tốc 18,6 km/giờ. Tính vận tốc của tàu thủy khi nước lặng và vận tốc của dòng nước?
(28,4 - 18,6) : 2 = 4,9 (km/giờ)
Bài 1: Một tàu thủy khi xuôi dòng có vận tốc 38,4 km/giờ, khi ngược dòng có vận tốc 28,6 km/giờ. Tính vận tốc của tàu thủy khi nước lặng và vận tốc của dòng nước?
Bài 2: Một thư viện có 9000 quyển sách. Cứ sau mỗi năm số sách của thư viện lại tăng thêm 10% (so với số sách của năm trước). Hỏi sau hai năm thư viện đó có tất cả bao nhiêu quyển sách
 








Các ý kiến mới nhất