Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập trang 139

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Lâm Xuân Hương
Ngày gửi: 22h:38' 10-04-2022
Dung lượng: 1.7 MB
Số lượt tải: 4
Nguồn:
Người gửi: Lâm Xuân Hương
Ngày gửi: 22h:38' 10-04-2022
Dung lượng: 1.7 MB
Số lượt tải: 4
Số lượt thích:
0 người
LUYỆN TẬP
Trang 139
Chọn đáp án đúng:
Một người đi bộ trong 3 giờ được 16,5km. Hỏi vận tốc người đi bộ là bao nhiêu?
55 km/giờ
55km
5,5km/giờ
Muốn tính vận tốc ta làm như thế nào?
- Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian
v = s : t
KHỞI ĐỘNG
Bài 1. Một con đà điểu khi cần có thể chạy được 5250m trong 5 phút. Tính vận tốc chạy của đà điểu.
Vận tốc chạy của đà điểu là:
5250 : 5 = 1050 (m/phút)
Đáp số: 1050 m/phút
LUYỆN TẬP
Bài giải
Tóm tắt
Quãng đường: 5250m
Thời gian : 5 phút
Vận tốc : …. m/phút?
Thứ Hai ngày 04 tháng 4 năm 2022
Toán
v = s : t
Bài 2. Viết vào ô trống (theo mẫu):
49 km/giờ
35 m/giây
78 m/phút
32,5 km/giờ
v = s : t
Bài 3. Quãng đường AB dài 25km. Trên đường đi từ
A đến B, một người đi bộ 5km rồi tiếp tục đi ô tô
trong nửa giờ thì đến B. Tính vận tốc ô tô.
25km
A
B
5km
v = km/giờ?
Bài giải
Quãng đường người ấy đi ô tô là:
25 - 5 = 20 (km)
Vận tốc của ô tô là:
Đổi: nửa giờ = 0,5 giờ
20 : 0,5 = 40 (km/giờ)
Đáp số: 40 km/giờ
Tóm tắt
t ô tô đi: nửa giờ
Vận tốc ô tô = Quãng đường ô tô đi : Thời gian ô tô đi
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút được quãng đường 30km. Tính vận tốc của ca nô.
6 giờ 30 phút
7 giờ 45 phút
30km
v = ?
Thời gian ca nô đi hết quãng đường là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc của ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số: 24 km/giờ
Đổi: 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ
Tóm tắt
Bài giải
Vận tốc = Quãng đường : Thời gian
15 phút = 0,25 giờ
30 phút = 0,5 giờ
45 phút = 0,75 giờ
Học thuộc
Củng cố - Dặn dò
Cảm ơn các em
Trang 139
Chọn đáp án đúng:
Một người đi bộ trong 3 giờ được 16,5km. Hỏi vận tốc người đi bộ là bao nhiêu?
55 km/giờ
55km
5,5km/giờ
Muốn tính vận tốc ta làm như thế nào?
- Muốn tính vận tốc ta lấy quãng đường chia cho thời gian
v = s : t
KHỞI ĐỘNG
Bài 1. Một con đà điểu khi cần có thể chạy được 5250m trong 5 phút. Tính vận tốc chạy của đà điểu.
Vận tốc chạy của đà điểu là:
5250 : 5 = 1050 (m/phút)
Đáp số: 1050 m/phút
LUYỆN TẬP
Bài giải
Tóm tắt
Quãng đường: 5250m
Thời gian : 5 phút
Vận tốc : …. m/phút?
Thứ Hai ngày 04 tháng 4 năm 2022
Toán
v = s : t
Bài 2. Viết vào ô trống (theo mẫu):
49 km/giờ
35 m/giây
78 m/phút
32,5 km/giờ
v = s : t
Bài 3. Quãng đường AB dài 25km. Trên đường đi từ
A đến B, một người đi bộ 5km rồi tiếp tục đi ô tô
trong nửa giờ thì đến B. Tính vận tốc ô tô.
25km
A
B
5km
v = km/giờ?
Bài giải
Quãng đường người ấy đi ô tô là:
25 - 5 = 20 (km)
Vận tốc của ô tô là:
Đổi: nửa giờ = 0,5 giờ
20 : 0,5 = 40 (km/giờ)
Đáp số: 40 km/giờ
Tóm tắt
t ô tô đi: nửa giờ
Vận tốc ô tô = Quãng đường ô tô đi : Thời gian ô tô đi
Bài 4. Một ca nô đi từ 6 giờ 30 phút đến 7 giờ 45 phút được quãng đường 30km. Tính vận tốc của ca nô.
6 giờ 30 phút
7 giờ 45 phút
30km
v = ?
Thời gian ca nô đi hết quãng đường là:
7 giờ 45 phút - 6 giờ 30 phút = 1 giờ 15 phút
Vận tốc của ca nô là:
30 : 1,25 = 24 (km/giờ)
Đáp số: 24 km/giờ
Đổi: 1 giờ 15 phút = 1,25 giờ
Tóm tắt
Bài giải
Vận tốc = Quãng đường : Thời gian
15 phút = 0,25 giờ
30 phút = 0,5 giờ
45 phút = 0,75 giờ
Học thuộc
Củng cố - Dặn dò
Cảm ơn các em
 








Các ý kiến mới nhất