Tìm kiếm theo tiêu đề

Tin tức cộng đồng

[MỜI HỢP TÁC] Các kỳ thi Olympic Quốc tế 2026 (IMO - IEO - ISO)

Kính gửi Quý Lãnh đạo, Ban Giám hiệu và Quý Thầy/Cô, FermatTech (Đối tác Google tại VN) phối hợp cùng SCO Ấn Độ trân trọng kính mời tham gia 3 kỳ thi uy tín dành cho HS từ lớp 1 - 12: - IMO: Olympic Toán Quốc tế. - IEO: Olympic Tiếng Anh Quốc tế. - ISO: Olympic Khoa học...
Xem tiếp

Tin tức thư viện

Chức năng Dừng xem quảng cáo trên violet.vn

12087057 Kính chào các thầy, cô! Hiện tại, kinh phí duy trì hệ thống dựa chủ yếu vào việc đặt quảng cáo trên hệ thống. Tuy nhiên, đôi khi có gây một số trở ngại đối với thầy, cô khi truy cập. Vì vậy, để thuận tiện trong việc sử dụng thư viện hệ thống đã cung cấp chức năng...
Xem tiếp

Hỗ trợ kĩ thuật

  • (024) 62 930 536
  • 0919 124 899
  • hotro@violet.vn

Liên hệ quảng cáo

  • (024) 66 745 632
  • 096 181 2005
  • contact@bachkim.vn

KNTT - Bài 8. Tốc độ của chuyển động

Wait
  • Begin_button
  • Prev_button
  • Play_button
  • Stop_button
  • Next_button
  • End_button
  • 0 / 0
  • Loading_status
Tham khảo cùng nội dung: Bài giảng, Giáo án, E-learning, Bài mẫu, Sách giáo khoa, ...
Nhấn vào đây để tải về
Báo tài liệu có sai sót
Nhắn tin cho tác giả
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn: suu tam
Người gửi: TRẦN THU THỦY
Ngày gửi: 22h:02' 08-09-2024
Dung lượng: 6.4 MB
Số lượt tải: 144
Số lượt thích: 0 người
III. BÀI TẬP VẬN DỤNG CÔNG THỨC TÍNH TỐC ĐỘ
Bài tập ví dụ:

Một bạn đi từ nhà đến trường bằng xe đạp với tốc độ không
đổi, xuất phát từ nhà lúc 6h45min, đến trường lúc 7h15min.
Biết quãng đường từ nhà bạn đó đến trường dài 5km. Tính
tốc độ của bạn đó ra km/h và m/s.
Tóm tắt:
t = 7h15min - 6h45min
= 30min = 0,5h
s = 5km
v=?

Giải:
Tốc độ đi xe đạp của bạn đó:
= = 10 (km/h) ≃ 2,8 (m/s)

Bài tập 1:

Biết nữ vận động viên Việt Nam – Lê Tú Chinh đoạt Huy
chương Vàng SEA Games 2019 chạy 100m hết 11,54 s.
Tính tốc độ của vận động viên này?
Tóm tắt:
t = 11,54 s
s = 100 m
v=?

Giải:
Tốc độ chạy của vận động viên này:
= ≃ 8,67 (m/s)

Bài tập 2:

Lúc 8h30min, bạn A đi bộ từ nhà đến siêu thị với tốc độ
4,8 km/h. Biết quãng đường từ nhà bạn A đến siêu thị dài
2,4km. Hỏi bạn A đến siêu thị lúc mấy giờ?
Tóm tắt:
v = 4,8 km/h
s = 2,4km
t=?

Giải:
Thời gian bạn A đi từ nhà đến siêu thị:
= = 0,5 (h)
Bạn A đến siêu thị lúc:
8h30min + 0,5h = 9h30min

Bài tập 3:

Bạn B đi xe đạp từ nhà đến trường với tốc độ 12km/h hết
20min. Tính quãng đường từ nhà bạn B đến trường?
Tóm tắt:
v = 12 km/h
t = 20 min = h
s=?

Giải:
Quãng đường từ nhà bạn B đến
trường :
= 12. = 4 (km)

GIẢI CỨU
ĐẠI DƯƠNG

Bắt đầu!

Công thức tính tốc độ là:

A.

B.
HẾT
GIỜ

C.

D.

Bắt đầu!

Điền số vào chỗ trống sao cho phù
hợp: Đổi: 10 m/s = …. km/h

A. 10 km/h

B. 36 km/h
HẾT
GIỜ

C. 45 km/h

D. 20 km/h

Bắt đầu!

Điền số vào chỗ trống sao
cho phù hợp:
Đổi: 72 km/h = …. m/s
A. 259,2 m/s

C. 20 m/s

B. 15 m/s

D. 40 m/s

HẾT
GIỜ

Bắt đầu!

Đại lượng nào sau đây cho biết
mức độ nhanh hay chậm của
chuyển động? 

A. Quãng đường 
B. Thời gian

HẾT
GIỜ

C. Tốc độ
D. Cả ba đại lượng
trên

Bắt đầu!

Một người đi xe đạp với tốc độ 16 km/h từ nhà đến
nơi làm việc. Thời gian chuyển động của người này
khi đi hết quãng đường là 0,5 h. Quãng đường từ
nhà đến trường dài:

A. 8 km

C. 64 km

B. 0,0165 km

D. 5 km

HẾT
GIỜ

CỦNG CỐ
Khái niệm, đơn vị và
công thức tính tốc độ
Biết cách đổi đơn vị
km/h sang m/s và
ngược lại
Vận dụng được
công thức tính
trong một số bài
 
Gửi ý kiến