Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Hưng
Ngày gửi: 19h:33' 22-05-2020
Dung lượng: 3.2 MB
Số lượt tải: 636
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Hưng
Ngày gửi: 19h:33' 22-05-2020
Dung lượng: 3.2 MB
Số lượt tải: 636
Số lượt thích:
0 người
TRƯỜNG TIỂU HỌC MINH KHAI
Toán
Thứ tư ngày 19 tháng 5 năm 2020
GIÁO VIÊN: NGUYỄN THỊ HƯNG
Bài 95. Bài toán về chuyển động ngược chiều
(Hướng dẫn học trang 91)
1. Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc 12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
a. 24 km
b. 30km
c. 6 km
d. 18 km
2. Một xe lửa đi được quãng đường 105km với vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
a. 3 giờ
d. 5 giờ
b.
a.
KHỞI ĐỘNG
Ai nhanh, ai đúng?
3
Thứ tư ngày 19 tháng 5 năm 2020
Toán
Bài 95. Bài toán về chuyển động ngược chiều
(Hướng dẫn học trang 91)
HOẠT ĐỘNG CƠ BẢN
Bài 2:
Ví dụ: Quãng đường AB dài 200km. Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 60km/giờ, cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 40km/ giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
gặp nhau
AB dài 200km
60km/giờ
40km/ giờ
t = ? giờ
sau mấy giờ ô tô gặp xe máy
Bài 2
B
A
60km/giờ
40km/ giờ
100 km: 1 giờ
200 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ, cả ô tô và xe máy đi được quãng đường là:
60 + 40 = 100 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
200 : 100 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc của cả hai xe là:
60 + 40 = 100 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
200 : 100 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
v = v1 + v2
t= s : (v1 + v2 )
GHI NHỚ
Muốn tính thời gian đi để gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều, ta lấy quãng đường chia cho tổng vận tốc.
t = s: (v1 + v2)
(t là thời gian; s là quãng đường; v1 , v2 là hai vận tốc )
Bài toán: Quãng đường AB dài 276km. Hai ô tô khởi hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận tốc 40km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc 52km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ hai ô tô gặp nhau?
Bài 3.Viết tiếp vào chỗ chấm trong bài giải của bài toán cho thích hợp:
7
Bài 3. Bài giải
Sau mỗi giờ, hai ô tô đi được quãng đường là:
40 + 52 = 92 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe ô tô là:
40 + 52 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 (giờ)
Đáp số: 3 giờ
8
HOẠT ĐỘNG THỰC HÀNH
9
Bài 1. Quãng đường CD dài 108km. Hai xe máy khởi hành cùng một lúc, một xe đi từ C đến D với vận tốc 35km/giờ, một xe đi từ D đến C với vận tốc 37km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ hai xe máy gặp nhau?
Sau mỗi giờ, hai xe máy đi được quãng đường là: 35 + 37 = 72 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe ô tô là:
35 + 37 = 72 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
108 : 72 = 1,5 (giờ)
Đáp số: 1,5 giờ hay 1 giờ 30 phút.
Bài giải
10
Bài 2: Giải bài toán
8giờ 15 phút
8 giờ 15 phút
40km/giờ
190 km
Cùng lúc 8 giờ 15 phút sáng có một xe máy đi từ tỉnh A đến tỉnh B với vận tốc 40km/giờ và một ô tô từ tỉnh B đến tỉnh A với vận tốc 55km/giờ. Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B là 190km. Hỏi hai xe gặp nhau lúc mấy giờ?
55km/giờ
Sau mỗi giờ, hai xe đi được quãng đường là:
40 + 55 = 95 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe là:
40 + 55 = 95 (km/ giờ)
Thời gian để hai xe gặp nhau là:
190 : 95 = 2(giờ)
Hai xe gặp nhau lúc: (Thời điểm hai xe gặp nhau là:)
8 giờ 15 phút + 2 giờ = 10 giờ 15 phút
Đáp số: 10 giờ 15 phút
Bài giải
12
13
Muốn tính thời gian đi để gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều, ta lấy quãng đường chia cho tổng vận tốc.
t = s: (v1 + v2)
(t là thời gian; s là quãng đường; v1 , v2 là hai vận tốc )
14
Cô cảm ơn các em.
Chúc các em:
“Chăm ngoan, học tốt” nhé!
Toán
Thứ tư ngày 19 tháng 5 năm 2020
GIÁO VIÊN: NGUYỄN THỊ HƯNG
Bài 95. Bài toán về chuyển động ngược chiều
(Hướng dẫn học trang 91)
1. Một người đi xe đạp trong 2,5 giờ với vận tốc 12km/giờ. Quãng đường người đó đi được là:
a. 24 km
b. 30km
c. 6 km
d. 18 km
2. Một xe lửa đi được quãng đường 105km với vận tốc 35 km/ giờ. Thời gian xe lửa đã đi là:
b. 4 giờ
c. 3,5 giờ
a. 3 giờ
d. 5 giờ
b.
a.
KHỞI ĐỘNG
Ai nhanh, ai đúng?
3
Thứ tư ngày 19 tháng 5 năm 2020
Toán
Bài 95. Bài toán về chuyển động ngược chiều
(Hướng dẫn học trang 91)
HOẠT ĐỘNG CƠ BẢN
Bài 2:
Ví dụ: Quãng đường AB dài 200km. Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 60km/giờ, cùng lúc đó một xe máy đi từ B đến A với vận tốc 40km/ giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ ô tô gặp xe máy?
gặp nhau
AB dài 200km
60km/giờ
40km/ giờ
t = ? giờ
sau mấy giờ ô tô gặp xe máy
Bài 2
B
A
60km/giờ
40km/ giờ
100 km: 1 giờ
200 km: ?giờ
Bài giải:
Sau mỗi giờ, cả ô tô và xe máy đi được quãng đường là:
60 + 40 = 100 (km)
Thời gian đi để ô tô gặp xe máy là:
200 : 100 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
Bài giải
Tổng vận tốc của cả hai xe là:
60 + 40 = 100 (km/ giờ)
Thời gian để ô tô gặp xe máy là:
200 : 100 = 2 ( giờ)
Đáp số: 2 giờ
v = v1 + v2
t= s : (v1 + v2 )
GHI NHỚ
Muốn tính thời gian đi để gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều, ta lấy quãng đường chia cho tổng vận tốc.
t = s: (v1 + v2)
(t là thời gian; s là quãng đường; v1 , v2 là hai vận tốc )
Bài toán: Quãng đường AB dài 276km. Hai ô tô khởi hành cùng một lúc, một xe đi từ A đến B với vận tốc 40km/giờ, một xe đi từ B đến A với vận tốc 52km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ hai ô tô gặp nhau?
Bài 3.Viết tiếp vào chỗ chấm trong bài giải của bài toán cho thích hợp:
7
Bài 3. Bài giải
Sau mỗi giờ, hai ô tô đi được quãng đường là:
40 + 52 = 92 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe ô tô là:
40 + 52 = 92 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
276 : 92 = 3 (giờ)
Đáp số: 3 giờ
8
HOẠT ĐỘNG THỰC HÀNH
9
Bài 1. Quãng đường CD dài 108km. Hai xe máy khởi hành cùng một lúc, một xe đi từ C đến D với vận tốc 35km/giờ, một xe đi từ D đến C với vận tốc 37km/giờ. Hỏi kể từ lúc bắt đầu đi, sau mấy giờ hai xe máy gặp nhau?
Sau mỗi giờ, hai xe máy đi được quãng đường là: 35 + 37 = 72 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe ô tô là:
35 + 37 = 72 (km/ giờ)
Thời gian để hai ô tô gặp nhau là:
108 : 72 = 1,5 (giờ)
Đáp số: 1,5 giờ hay 1 giờ 30 phút.
Bài giải
10
Bài 2: Giải bài toán
8giờ 15 phút
8 giờ 15 phút
40km/giờ
190 km
Cùng lúc 8 giờ 15 phút sáng có một xe máy đi từ tỉnh A đến tỉnh B với vận tốc 40km/giờ và một ô tô từ tỉnh B đến tỉnh A với vận tốc 55km/giờ. Quãng đường từ tỉnh A đến tỉnh B là 190km. Hỏi hai xe gặp nhau lúc mấy giờ?
55km/giờ
Sau mỗi giờ, hai xe đi được quãng đường là:
40 + 55 = 95 (km)
Hoặc: Tổng vận tốc của hai xe là:
40 + 55 = 95 (km/ giờ)
Thời gian để hai xe gặp nhau là:
190 : 95 = 2(giờ)
Hai xe gặp nhau lúc: (Thời điểm hai xe gặp nhau là:)
8 giờ 15 phút + 2 giờ = 10 giờ 15 phút
Đáp số: 10 giờ 15 phút
Bài giải
12
13
Muốn tính thời gian đi để gặp nhau của hai chuyển động ngược chiều, ta lấy quãng đường chia cho tổng vận tốc.
t = s: (v1 + v2)
(t là thời gian; s là quãng đường; v1 , v2 là hai vận tốc )
14
Cô cảm ơn các em.
Chúc các em:
“Chăm ngoan, học tốt” nhé!
 








Các ý kiến mới nhất