Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 144

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Thu Bình
Ngày gửi: 21h:28' 06-03-2022
Dung lượng: 3.0 MB
Số lượt tải: 53
Nguồn:
Người gửi: Nguyễn Thị Thu Bình
Ngày gửi: 21h:28' 06-03-2022
Dung lượng: 3.0 MB
Số lượt tải: 53
Số lượt thích:
0 người
PHÒNG GIÁO DỤC VÀ ĐẠO TẠO VIỆT TRÌ
TRƯỜNG TIỂU HỌC TIÊN DUNG
TOÁN 5
Luyện tập chung
Trang 144 trên
Giáo viên: Nguyễn Thị Thu Bình
YÊU CẦU CẦN ĐẠT:
- Biết tính vận tốc, thời gian, quãng đường.
- Biết đổi đơn vị đo thời gian.
- HS vận dụng kiến thức về tính vận tốc, thời gian, quãng đường, đổi đơn vị đo thời gian để làm các bài tập theo yêu cầu.
- HS làm bài 1, bài 2.
- PT Năng lực tự chủ và tự học, năng lực giao tiếp và hợp tác, năng lực giải quyết vấn đề và sáng tạo. Năng lực tư duy và lập luận toán học, năng lực mô hình hoá toán học, năng lực giải quyết vấn đề toán học, năng lực giao tiếp toán học, năng lực sử dụng công cụ và phương tiện toán học.
- PT phẩm chát chăm học, trách nhiệm, tỉ mỉ, sáng tạo, yêu thích môn học.
Khởi động
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Thứ hai ngày 7 tháng 3 năm 2022
Toán
Tiết 114: Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài 1:
Bài giải
Đổi 4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Tóm tắt
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Toán:
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144): Cách 2
Bài giải
Trong 1 phút xe máy đi được là:
1250 : 2 = 625 (m/phút)
Trong 1 giờ( 60 phút) xe máy đi được là:
625 x 60 = 37500 (m) = 37,5 km
Vậy mỗi giờ xe máy đi được 47,5km , do đó vận tốc của xe máy là 37,5 km/giờ
Đáp số: 37,5 km/giờ
Toán:
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Toán:
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km/ giờ = 72000m/giờ
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
2400 : 72000 = (giờ)
Đáp số: 2 phút
giờ = 60 phút x = 2 phút
Toán:
Luyện tập chung
3. Lan đi bộ từ nhà đến trường 2km với vận tốc
4km/giờ.Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
A. 10 phút
B. 20 phút
C. 30 phút
1. Một vận động viên chạy 1200m hết 4 phút.
Vận tốc chạy của vận động viên đó là:
A. 300m/phút
B. 30m/phút
C. 3m/phút
2. Một ô tô đi trong 2 giờ với vận tốc
45 km/giờ. Quãng đường ô tô đã đi là:
A. 900km
B. 90km
C. 9km
Trò chơi “ Giải đáp ô số”"
1
2
3
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
Toán:
Luyện tập chung
CHÀO CÁC EM !
TRƯỜNG TIỂU HỌC TIÊN DUNG
TOÁN 5
Luyện tập chung
Trang 144 trên
Giáo viên: Nguyễn Thị Thu Bình
YÊU CẦU CẦN ĐẠT:
- Biết tính vận tốc, thời gian, quãng đường.
- Biết đổi đơn vị đo thời gian.
- HS vận dụng kiến thức về tính vận tốc, thời gian, quãng đường, đổi đơn vị đo thời gian để làm các bài tập theo yêu cầu.
- HS làm bài 1, bài 2.
- PT Năng lực tự chủ và tự học, năng lực giao tiếp và hợp tác, năng lực giải quyết vấn đề và sáng tạo. Năng lực tư duy và lập luận toán học, năng lực mô hình hoá toán học, năng lực giải quyết vấn đề toán học, năng lực giao tiếp toán học, năng lực sử dụng công cụ và phương tiện toán học.
- PT phẩm chát chăm học, trách nhiệm, tỉ mỉ, sáng tạo, yêu thích môn học.
Khởi động
Bài tập: Tính thời gian t, biết:
s = 78km
v = 36km/giờ
t = 78 : 36 = 2 (giờ)
Thứ hai ngày 7 tháng 3 năm 2022
Toán
Tiết 114: Luyện tập chung
Bài 1 (144): Một ô tô đi quãng đường 135km hết 3 giờ. Một xe máy cũng đi quãng đường đó hết 4 giờ 30 phút. Hỏi mỗi giờ ô tô đi nhiều hơn xe máy bao nhiêu ki-lô-mét?
Bài 1:
Bài giải
Đổi 4 giờ 30 phút = 4,5 giờ
135km
t = 3 giờ
t = 4 giờ 30 phút
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy… km?
Đáp số : 15km
Vận tốc của ô tô là:
135 : 3 = 45 (km/giờ)
Vận tốc của xe máy là:
135 : 4,5 = 30 (km/giờ)
Mỗi giờ ô tô đi được nhiều hơn xe máy là:
45 - 30 = 15 (km)
Toán
Luyện tập chung
Bài 2 (144): Một xe máy đi qua chiếc cầu dài 1250m hết 2 phút. Tính vận tốc của xe máy với đơn vị đo là km/giờ.
Tóm tắt
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Toán:
Luyện tập chung
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144):
Bài giải
Đổi 1250m = 1,25km
2 phút =
Vận tốc của xe máy là :
1,25 :
= 37,5 (km/giờ)
Đáp số: 37,5 km/giờ
s : 1250m
t : 2 phút
v : …km/giờ?
Tóm tắt
Bài 2 (144): Cách 2
Bài giải
Trong 1 phút xe máy đi được là:
1250 : 2 = 625 (m/phút)
Trong 1 giờ( 60 phút) xe máy đi được là:
625 x 60 = 37500 (m) = 37,5 km
Vậy mỗi giờ xe máy đi được 47,5km , do đó vận tốc của xe máy là 37,5 km/giờ
Đáp số: 37,5 km/giờ
Toán:
Luyện tập chung
Bài 4 (144): Loài cá heo có thể bơi với vận tốc 72km/giờ. Hỏi với vận tốc đó, cá heo bơi 2400m hết bao nhiêu phút ?
Toán:
Luyện tập chung
Tóm tắt
Bài 4 (144):
Bài giải
Đổi 72km/ giờ = 72000m/giờ
Thời gian để cá heo bơi 2400m là:
s : 2400m
t : ...phút ?
v : 72km/giờ
2400 : 72000 = (giờ)
Đáp số: 2 phút
giờ = 60 phút x = 2 phút
Toán:
Luyện tập chung
3. Lan đi bộ từ nhà đến trường 2km với vận tốc
4km/giờ.Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
A. 10 phút
B. 20 phút
C. 30 phút
1. Một vận động viên chạy 1200m hết 4 phút.
Vận tốc chạy của vận động viên đó là:
A. 300m/phút
B. 30m/phút
C. 3m/phút
2. Một ô tô đi trong 2 giờ với vận tốc
45 km/giờ. Quãng đường ô tô đã đi là:
A. 900km
B. 90km
C. 9km
Trò chơi “ Giải đáp ô số”"
1
2
3
v = s : t
s = v x t
t = s : v
Kiến thức cần ghi nhớ
Toán:
Luyện tập chung
CHÀO CÁC EM !
 









Các ý kiến mới nhất