Tìm kiếm Bài giảng
Luyện tập chung Trang 179

- 0 / 0
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: nguyễn văn J
Ngày gửi: 19h:49' 13-05-2022
Dung lượng: 477.9 KB
Số lượt tải: 35
Nguồn:
Người gửi: nguyễn văn J
Ngày gửi: 19h:49' 13-05-2022
Dung lượng: 477.9 KB
Số lượt tải: 35
Số lượt thích:
0 người
Thứ.......ngày…tháng…..năm 2022
MÔN TOÁN
Luyện tập chung (Trang 179
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 1: Một ô tô đi được 60km với vận tốc 60km/giờ, tiếp đó ô tô đi được 60km với vận tốc 30km/giờ. Như vậy, thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là:
A. 1,5 giờ B. 2 giờ C. 3 giờ D. 4 giờ
Hướng dẫn cách giải
- Tính thời gian đi ở đoạn đường thứ nhất ta lấy quãng đường thứ nhất chia cho vận tốc đi ở quãng đường đó.
- Tính thời gian đi ở đoạn đường thứ hai ta lấy quãng đường thứ hai chia cho vận tốc đi ở quãng đường đó.
- Tính tổng thời gian đi cả hai đoạn đường.
Lời giải
Đoạn đường thứ nhất ô tô đi hết số thời gian là:
60 : 60 = 1 (giờ)
Đoạn đường thứ hai ô tô đi hết số thời gian là:
60 : 30 = 2 (giờ)
Thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là :
1 + 2 = 3 (giờ)
Chọn đáp án C
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 2: Một bể cá dạng hình hộp chữ nhật có các kích thước ghi trên hình vẽ. Cần đổ vào bể bao nhiêu lít nước để nửa bể có nước?
A. 48 lít B. 70 lít C. 96 lít D. 140 lít
Hướng dẫn cách giải
- Tính thể tích bể cá = chiều dài × chiều rộng × chiều cao.
- Đổi số đo vừa tìm được sang đơn vị đề-xi-mét khối, sau đó đổi sang đơn vị lít. Lưu ý rằng ta có: 1000cm3 = 1dm3 = 1 lít.
- Tính thể tích nước cần đổ vào bể ta lấy thể tích bể nước chia cho 2.
Lời giải
Thể tích bể cá là:
60 × 40 × 40 = 96000 (cm3)
96000cm3 = 96dm3 = 96 lít
Thể tích của nửa bể cá là
96 : 2 = 48 (lít).
Vậy cần đổ vào bể 48ll nước.
Chọn đáp án A
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 3: Cùng một lúc, Vừ đi ngựa với vận tốc 11 km/giờ, Lềnh đi bộ với vận tốc 5km/giờ và đi cùng chiều với Vừ. Biết rằng khi bắt đầu đi Lềnh cách Vừ một quãng đường 8km (xem hình vẽ). Hỏi sau bao nhiêu phút Vừ đuổi kịp Lềnh?
A. 45 phút B. 80 phút
C. 60 phút D. 96 phút
Hướng dẫn cách giải
- Tính số ki-lô-mét mà mỗi giờ Vừ tiến gần Lềnh.
- Tính thời gian để Vừ đuổi kịp Lềnh ta lấy khoảng cách ban đầu giữa Vừ và Lềnh chia cho số ki-lô-mét mà mỗi giờ Vừ tiến gần Lềnh.
Phần 2
Bài 5: Trong cùng một năm, mật độ dân số ở Hà Nội là 2627 người/km2 (nghĩa là cứ mỗi ki-lô-mét vuông có trung bình 2627 người), mật độ dân số ở Sơn La là 61 người/km2 .
a) Cho biết diện tích của Thủ đô Hà Nội là 921km2, diện tích tỉnh Sơn La là 14 210km2. Hỏi số dân của tỉnh Sơn La bằng bao nhiêu phần trăm số dân của Hà Nội ?
b) Nếu muốn tăng mật độ dân số của Sơn La lên 100 người/km2 thì số dân của tỉnh Sơn La phải tăng thêm bao nhiêu người ?
Phần 2
BÀI GIẢI
a) Số dân ở Hà Nội năm đó là:
2627 × 921 = 2419467 (người)
Số dân ở Sơn La năm đó là:
61 × 14210 = 866810 (người)
Tỉ số phần trăm của số dân ở Sơn La và số dân ở Hà Nội là:
866810 : 2419467 = 0,3582 = 35,82%.
b) Nếu mật độ dân số là 100 người/km2 thì số dân Sơn La sẽ là
100 x 14210 = 1 421 000 (người)
Số dân ở Sơn La tăng thêm là:
1 421 000 - 866810 = 554190 (người)
Đáp số: a) 35,82%
b) 554190 người.
THANK YOU
MÔN TOÁN
Luyện tập chung (Trang 179
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 1: Một ô tô đi được 60km với vận tốc 60km/giờ, tiếp đó ô tô đi được 60km với vận tốc 30km/giờ. Như vậy, thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là:
A. 1,5 giờ B. 2 giờ C. 3 giờ D. 4 giờ
Hướng dẫn cách giải
- Tính thời gian đi ở đoạn đường thứ nhất ta lấy quãng đường thứ nhất chia cho vận tốc đi ở quãng đường đó.
- Tính thời gian đi ở đoạn đường thứ hai ta lấy quãng đường thứ hai chia cho vận tốc đi ở quãng đường đó.
- Tính tổng thời gian đi cả hai đoạn đường.
Lời giải
Đoạn đường thứ nhất ô tô đi hết số thời gian là:
60 : 60 = 1 (giờ)
Đoạn đường thứ hai ô tô đi hết số thời gian là:
60 : 30 = 2 (giờ)
Thời gian ô tô đã đi cả hai đoạn đường là :
1 + 2 = 3 (giờ)
Chọn đáp án C
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 2: Một bể cá dạng hình hộp chữ nhật có các kích thước ghi trên hình vẽ. Cần đổ vào bể bao nhiêu lít nước để nửa bể có nước?
A. 48 lít B. 70 lít C. 96 lít D. 140 lít
Hướng dẫn cách giải
- Tính thể tích bể cá = chiều dài × chiều rộng × chiều cao.
- Đổi số đo vừa tìm được sang đơn vị đề-xi-mét khối, sau đó đổi sang đơn vị lít. Lưu ý rằng ta có: 1000cm3 = 1dm3 = 1 lít.
- Tính thể tích nước cần đổ vào bể ta lấy thể tích bể nước chia cho 2.
Lời giải
Thể tích bể cá là:
60 × 40 × 40 = 96000 (cm3)
96000cm3 = 96dm3 = 96 lít
Thể tích của nửa bể cá là
96 : 2 = 48 (lít).
Vậy cần đổ vào bể 48ll nước.
Chọn đáp án A
Phần 1: Mỗi bài tập dưới đây có kèm theo một số câu trả lời A, B, C, D (là đáp án, kết quả tính,...). Hãy khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng:
Câu 3: Cùng một lúc, Vừ đi ngựa với vận tốc 11 km/giờ, Lềnh đi bộ với vận tốc 5km/giờ và đi cùng chiều với Vừ. Biết rằng khi bắt đầu đi Lềnh cách Vừ một quãng đường 8km (xem hình vẽ). Hỏi sau bao nhiêu phút Vừ đuổi kịp Lềnh?
A. 45 phút B. 80 phút
C. 60 phút D. 96 phút
Hướng dẫn cách giải
- Tính số ki-lô-mét mà mỗi giờ Vừ tiến gần Lềnh.
- Tính thời gian để Vừ đuổi kịp Lềnh ta lấy khoảng cách ban đầu giữa Vừ và Lềnh chia cho số ki-lô-mét mà mỗi giờ Vừ tiến gần Lềnh.
Phần 2
Bài 5: Trong cùng một năm, mật độ dân số ở Hà Nội là 2627 người/km2 (nghĩa là cứ mỗi ki-lô-mét vuông có trung bình 2627 người), mật độ dân số ở Sơn La là 61 người/km2 .
a) Cho biết diện tích của Thủ đô Hà Nội là 921km2, diện tích tỉnh Sơn La là 14 210km2. Hỏi số dân của tỉnh Sơn La bằng bao nhiêu phần trăm số dân của Hà Nội ?
b) Nếu muốn tăng mật độ dân số của Sơn La lên 100 người/km2 thì số dân của tỉnh Sơn La phải tăng thêm bao nhiêu người ?
Phần 2
BÀI GIẢI
a) Số dân ở Hà Nội năm đó là:
2627 × 921 = 2419467 (người)
Số dân ở Sơn La năm đó là:
61 × 14210 = 866810 (người)
Tỉ số phần trăm của số dân ở Sơn La và số dân ở Hà Nội là:
866810 : 2419467 = 0,3582 = 35,82%.
b) Nếu mật độ dân số là 100 người/km2 thì số dân Sơn La sẽ là
100 x 14210 = 1 421 000 (người)
Số dân ở Sơn La tăng thêm là:
1 421 000 - 866810 = 554190 (người)
Đáp số: a) 35,82%
b) 554190 người.
THANK YOU
 








Các ý kiến mới nhất