Tìm kiếm theo tiêu đề

Tin tức cộng đồng

[MỜI HỢP TÁC] Các kỳ thi Olympic Quốc tế 2026 (IMO - IEO - ISO)

Kính gửi Quý Lãnh đạo, Ban Giám hiệu và Quý Thầy/Cô, FermatTech (Đối tác Google tại VN) phối hợp cùng SCO Ấn Độ trân trọng kính mời tham gia 3 kỳ thi uy tín dành cho HS từ lớp 1 - 12: - IMO: Olympic Toán Quốc tế. - IEO: Olympic Tiếng Anh Quốc tế. - ISO: Olympic Khoa học...
Xem tiếp

Tin tức thư viện

Chức năng Dừng xem quảng cáo trên violet.vn

12087057 Kính chào các thầy, cô! Hiện tại, kinh phí duy trì hệ thống dựa chủ yếu vào việc đặt quảng cáo trên hệ thống. Tuy nhiên, đôi khi có gây một số trở ngại đối với thầy, cô khi truy cập. Vì vậy, để thuận tiện trong việc sử dụng thư viện hệ thống đã cung cấp chức năng...
Xem tiếp

Hỗ trợ kĩ thuật

  • (024) 62 930 536
  • 0919 124 899
  • hotro@violet.vn

Liên hệ quảng cáo

  • (024) 66 745 632
  • 096 181 2005
  • contact@bachkim.vn

Bài 42. Nồng độ dung dịch

Wait
  • Begin_button
  • Prev_button
  • Play_button
  • Stop_button
  • Next_button
  • End_button
  • 0 / 0
  • Loading_status
Tham khảo cùng nội dung: Bài giảng, Giáo án, E-learning, Bài mẫu, Sách giáo khoa, ...
Nhấn vào đây để tải về
Báo tài liệu có sai sót
Nhắn tin cho tác giả
(Tài liệu chưa được thẩm định)
Nguồn:
Người gửi: Hồ Thị Phương
Ngày gửi: 06h:48' 04-05-2008
Dung lượng: 258.0 KB
Số lượt tải: 360
Số lượt thích: 0 người

Giáo viên: Hồ Thị Phương
Tiết 62:
1. Nồng độ phần trăm của dung dịch( C%)
Nồng độ phần trăm của dung dịch cho ta biết số gam chất tan có trong 100g dung dịch.
Trong đó:
mct: khối lượng chất tan,biểu thị bằng gam
mdd:khối lượng của dung dịch,biểu thị bằng gam
Khối lượng dung dịch= khối lượng dung môi + khối lượng chất tan.


Ví dụ 1:Hoà tan 15g NaCl vào 45g nước.Tính nồng độ phần trăm của dung dịch

Đại lượng đã biết là gì?
Cần tìm đại lượng nào?
Biết:
mct= 15g
mdm= 45g
C%= ?
Khối lượng của dung dịch NaCl là:
mdd= 15 + 45 = 60g
Nồng độ phần trăm của dung dịch NaCl là:

Ví dụ 2:Một dung dịch H2SO4có nồng độ 14%. Tính khối lượng H2SO4 có trong 150g dung dịch.
Ta đã biết đại lượng nào?

Cần tìm đại lượng nào trong bài toán?
Biết:
C%= 14%
mdd = 150g
mct= ?
Từ công thức:
Ví dụ3:
Hoà tan 50g đường vào nước, được dung dịch đường có nồng độ 25%. Hãy tính:
a. Khối lượng dung dịch đường pha chế được.
b. Khối lượng nước cần dùng cho sự pha chế.

Ta đã biết đại lượng nào?
Cần tìm đại lượng nào?
Biết:
mct=50g
C%=25%
mdd=?
mdm=?
Bài làm:
a. Khối lượng dung dịch đường pha chế được:
Từ công thức:






b. Khối lượng nước cần cho sự pha chế:
mdd = mct + mdm => mdm = mdd _- mct =200 - 50 = 150(g) nước
Bài tập củng cố

Bài tập 5 trang 146 SGK



Hãy tính nồng độ phần trăm của những dung dịch sau:
a/ 20g KCl trong 600g dung dịch.
b/ 32gNaNO3 trong 2 kg dung dịch.
c/ 75g K2SO4 trong 1500g dung dịch.
Đã biết đại lượng nào?

Cần phải tìm đại lượng nào?
a/ Nồng độ phần trăm của dung dịch KCl là:

b/ Nồng độ phần trăm của dung dịch NaNO3là:

b/ Nồng độ phần trăm của dung dịch K2SO4 là:

 
Gửi ý kiến